Jagdeep Dhankhar : उपराष्ट्रपती निवडणुकीची तयारी सुरू; निवडणूक आयोग अॅक्शन मोडमध्ये

Jagdeep Dhankhar : – उपराष्ट्रपती जगदीप धनखड यांच्या राजीनाम्यानंतर, निवडणूक आयोग अॅक्शन मोडमध्ये आला आहे. आयोगाने नवीन उपराष्ट्रपती निवडीची तयारी सुरू केली आहे.
आयोगाने एका प्रसिद्धीपत्रकात म्हटले आहे की, उपराष्ट्रपती पदाच्या निवडणुकीचा कार्यक्रम तयारीच्या कामांच्या पूर्ततेनंतर लवकरच जाहीर केला जाईल. धनखड यांनी सोमवारी आरोग्याच्या कारणास्तव उपराष्ट्रपती पदाचा राजीनामा दिला. मंगळवारी राष्ट्रपती द्रौपदी मुर्मू यांनी त्यांचा राजीनामा स्वीकारला.
निवडणूक आयोगाने जारी केलेल्या पत्रकामध्ये म्हटले आहे की, गृह मंत्रालयाने २२ जुलै २०२५ रोजी एका अधिसूचनेद्वारे भारताचे उपराष्ट्रपती जगदीप धनखड यांच्या राजीनाम्याची माहिती दिली आहे.
आता निवडणूक आयोग कलम ३२४ अंतर्गत भारताच्या उपराष्ट्रपती पदासाठी निवडणुका घेऊ शकतो. ही निवडणूक राष्ट्रपती आणि उपराष्ट्रपती निवडणूक कायदा १९५२ आणि त्याअंतर्गत बनवलेल्या नियमांनुसार (राष्ट्रपती आणि उपराष्ट्रपती निवडणूक नियम १९७४) आयोजित केली जाते.
आयोगाने सांगितले की, राज्यसभा आणि लोकसभेच्या निवडून आलेल्या आणि नामांकित सदस्यांचा समावेश असलेल्या इलेक्टोरल कॉलेजची तयारी सुरू करण्यात आली आहे.
याशिवाय, निवडणूक अधिकारी/सहाय्यक निवडणूक अधिकारी यांची नियुक्ती अंतिम केली जात आहे. माजी उपराष्ट्रपती निवडणुकीशी संबंधित माहिती आणि नोंदी तपासल्या जात असल्याचे आयोगाने सांगितले.





