Paris Olympics 2024 : क्रीडा महाकुंभासाठी 8 दिवस शिल्लक…! 90 लाख तिकिटांची विक्री तर उद्घाटन सोहळ्याला 6 लाख…

पॅरिस – पॅरिस ऑलिम्पिक २०२४ सुरू होण्यासाठी ९ दिवस शिल्लक आहेत. पॅरिसमध्ये २६ जुलैपासून खेळ सुरू झाल्यावर तीन ऑलिम्पिकचे आयोजन करणारे लंडननंतरचे ते दुसरे शहर ठरेल. यापूर्वीचे ऑलिम्पिक पॅरिसमध्ये 1900 आणि 1924 मध्ये झाले होते, तर लंडनने 1908, 1948 आणि 2012 मध्ये त्यांचे आयोजन केले होते. पॅरिसमध्ये 100 वर्षांनंतर समर गेम्स आयोजित केले जात आहेत, ज्याचे ब्रीदवाक्य आहे – “गेम्स वाइड ओपन” म्हणजे खेळ मोठे, वेगळे आणि अधिक खुले आहेत.
स्पर्धा सर्वांत मोठी होण्यासाठी उद्घाटन समारंभ स्टेडियमऐवजी नदीच्या काठावर आयोजित करण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे, जेणेकरून अधिकाधिक प्रेक्षक तेथे उपस्थित राहून पाहू शकतील. पॅरिसच्या मध्यभागी होणाऱ्या या सोहळ्याला 6 लाख चाहते उपस्थित राहण्याची अपेक्षा आहे, त्यापैकी 2 लाख 22,000 मोफत तिकीटांचे वितरण करण्यात आले आहे. अधिकृत ब्रॉडकास्टरला अपेक्षा आहे की जगभरातील सुमारे 150 कोटी लोक केवळ टीव्हीवर उद्घाटन पाहतील. 2016 मध्ये, संपूर्ण रिओ ऑलिम्पिकची प्रेक्षक संख्या 320 कोटी होती, जो एका खेळासाठी एक विक्रम होता. 17 दिवस चालणाऱ्या कार्यक्रमासाठी आयोजकांनी 1 कोटी तिकिटे जारी केली, त्यापैकी 90 लाख तिकिटे विकली गेली आहेत.
ऑलिम्पिक मशाल कापणार 12 हजार किमी अंतर
ऑलिम्पिक मशाल रिले 16 एप्रिलपासून सुरू झाली. ग्रीसमधील ऑलिम्पियामध्ये ऑलिम्पिकची ज्योत प्रज्वलित झाल्यानंतर 26 एप्रिल रोजी ती अथेन्सला पोहोचली. त्यानंतर 9 मे रोजी मार्सेलीला पोहोचली. यानंतर मोनॅकोमध्ये काही काळ मुक्काम केल्यानंतर फ्रान्सचा दौरा सुरू झाला. 26 जुलै रोजी उद्घाटन समारंभात ती ऑलिम्पिक ज्योत प्रज्वलित करेल. या दौऱ्यात 10 हजार लोक मशाल धरतील, ज्यात खेळाडू आणि सेलिब्रिटींचाही समावेश आहे. के-पॉप आयकॉन आणि बीटीएस बँड सदस्य जिन यांनी रविवारी त्याचे आयोजन केले होते. या दौऱ्यात ते युनेस्कोच्या 30 जागतिक वारसा स्थळांनाही भेट देणार आहेत. 68 दिवसांच्या प्रवासात ऑलिम्पिकची ज्योत फ्रान्समध्ये 12 हजार किलोमीटरचा प्रवास करेल.
पदकांत आयफेल टॉवरच्या धातूचा समावेश
पॅरिसच्या एका लक्झरी ज्वेलरी फर्मने या स्पर्धेसाठी आवश्यक असणारी 5084 पदके बनवली आहेत. प्रत्येक पदकात आयफेल टॉवरमधील 18 ग्रॅम धातूदेखील जोडण्यात आला आहे. या पदकामध्ये ग्रीक देवी नायके, 1896 मध्ये पहिले ऑलिम्पिक आयोजित केलेले स्टेडियम आणि आयफेल टॉवरचे चित्रण आहे. या पदकांचे वजन 455 ते 529 ग्रॅमपर्यंत आहे.
पॅरिससह 16 शहरांमध्ये खेळ
ऑलिम्पिक 2024 हे क्षेत्रफळाच्या दृष्टीने सर्वात मोठे ऑलिंपिकही असेल. पॅरिससह इतर 16 शहरांमध्येही त्याचे खेळ खेळले जातील. त्याची काही ठिकाणे यजमान शहर पॅरिसपासून 10 किमी ते 700 किमी अंतरावर आहेत. ऑलिम्पिक सर्फिंग फ्रान्सच्या परदेशात आयोजित केले जाईल. ऑलिम्पिकच्या इतिहासात हे पहिल्यांदाच घडणार आहे. फ्रेंच पॉलिनेशियामध्ये स्थित, ताहितीचा तेहुपो बीच, एक सर्फिंग ठिकाण आहे, जे पॅरिसपासून 15,716 किमी आणि 12 टाइम झोन दूर आहे. ताहितीमधील सर्फिंग हे कोणत्याही ऑलिम्पिकमधील कार्यक्रम आणि यजमान शहर यांच्यातील सर्वांत लांब अंतर आहे.
उद्घाटन समारंभासाठी आयोजकांच्या 3 योजना
उन्हाळी ऑलिम्पिकच्या इतिहासात पहिल्यांदाच उद्घाटन सोहळा स्टेडियममध्ये न होता नदीच्या काठावर होणार आहे. सुमारे 3 तास चालणाऱ्या या सोहळ्यात 3 हजार कलाकार परफॉर्म करणार आहेत. पॅरिस 26 जुलै रोजी सीन नदीच्या खाली बोट परेडसह खेळांचे उद्घाटन करेल. पॅरिसच्या मध्यभागी सुमारे 6 किमी अंतर कापून, सुमारे 11 हजार खेळाडू, प्रशिक्षक, नेते, कर्मचारी जार्डिन डेस प्लांटेसजवळील ऑस्टरलिट्झ ब्रिजपासून सुरू होतील आणि ट्रोकाडेरोमधील आयफेल टॉवरसमोरील इना ब्रिजवर समाप्त होतील. सुरक्षितता लक्षात घेऊन, प्लॅन बी देखील आहे, ज्यामध्ये उद्घाटन आयफेल टॉवर (ट्रोकाडेरो) समोर देखील असू शकते. प्लॅन सी अंतर्गत, समारंभ सर्वांत मोठ्या स्टेडियम, स्टेड डी फ्रान्समध्येदेखील हलविला जाऊ शकतो.
Paris Olympics 2024 : पॅरिस ऑलिम्पिकमध्ये ‘या’ 5 खेळांमध्ये भारताचे पदक जवळपास निश्चित…
तीन नवीन मिश्र इव्हेंट्सचा समावेश
ऑलिम्पिकमध्ये चार खेळ नवीन आहेत. ब्रेकिंग (ब्रेक डान्सिंग) यामध्ये पदार्पण करणार आहे, तर स्केटबोर्डिंग, स्पोर्ट क्लाइंबिंग आणि सर्फिंग हे फक्त दुसऱ्यांदाच होणार आहेत. हे टोकियोमध्ये प्रथमच समाविष्ट केले गेले. वेटलिफ्टिंगमधून चार स्पर्धा काढण्यात आल्या आहेत. कॅनोइंगमध्ये दोन स्लॅलॉमऐवजी दोन स्प्रिंट इव्हेंट समाविष्ट आहेत. विक्रीसाठी दोन नवीन श्रेणी जोडल्या गेल्या आहेत. यावेळी तीन नवीन मिश्र स्पर्धांचा समावेश करण्यात आला आहे – ॲथलेटिक्समध्ये 35 किमी चालणे मिश्रित रिले, नेमबाजीमध्ये स्कीट मिश्रित सांघिक स्पर्धा, नौकानयनात मिश्र डिंगी.
पारंपरिक टोपी ही शुभंकर
‘फ्रीझ’, पॅरिस ऑलिम्पिकचा शुभंकर, ही एक पारंपरिक टोपी आहे जी एकेकाळी फ्रेंच क्रांतिकारकांनी परिधान केली होती. ही टोपी फ्रान्सच्या स्वातंत्र्याचे प्रतीक आहे.
भारतातील 113 खेळाडू सहभागी होतील, गतवेळेपेक्षा 7 ने कमी
भारतातील 66 पुरुष आणि 47 महिला खेळाडू पॅरिस ऑलिम्पिकमध्ये सहभागी होतील. 2021 मध्ये झालेल्या टोकियो ऑलिम्पिकपेक्षा हे 7 ने कमी आहेत. नेमबाजीच्या सर्व स्पर्धांमध्ये आपले खेळाडू सहभागी होण्याची ही पहिलीच वेळ असेल.





