Nyoma Airfield in Ladakh : भारताचे 13,700 फूट उंचीवर सर्वात उंच एअरफील्ड तयार, चीनच्या नापाक कारवायांवर आता…

मुध-न्योमा (लडाख) :- चीनसोबतच्या वास्तविक नियंत्रण रेषेवर लडाखमधील मुध-न्योमा येथे असलेले देशातील सर्वोच्च हवाई क्षेत्र या वर्षाच्या अखेरीस तयार होईल. हे एअरफील्ड 13,700 फूट उंचीवर बांधले गेले आहे. एलएसीजवळ बांधण्यात आलेले हे एअरफील्ड भारतीय हवाई दलाला चीनवर लक्ष ठेवण्यासही मदत करेल.
प्रोजेक्ट हिमांकचे मुख्य अभियंता ब्रिगेडियर विशाल श्रीवास्तव म्हणाले, आम्ही मध न्योमा येथील एअरफील्डवर उभे आहोत आणि जोपर्यंत धावपट्टीचा प्रश्न आहे ते जवळजवळ पूर्ण झाले आहे. अंतिम काम सुरू आहे आणि लवकरच आम्ही हवाई दलासह संयुक्त तपासणी करणार आहोत. आम्हाला आशा आहे की या वर्षाच्या अखेरीस संपूर्ण धावपट्टी तयार होईल आणि आम्ही त्यावर ट्रायल लँडिंग करू. हे एअरफील्ड 13,700 फूट उंचीवर बांधण्यात आले आहे.
या धावपट्टीवर सर्वात वजनदार लष्करी विमाने, फिक्स्ड विंग, रोटरी विंग, लढाऊ विमाने आणि वाहतूक विमाने उतरू शकतील. धावपट्टीच्या बांधकामामुळे हॅन्ले, लोमा आणि न्योमाच्या सामाजिक-आर्थिक विकासालाही चालना मिळेल. हिवाळ्याच्या शिखरावर इथले तापमान उणे ३० ते उणे ३५ अंश सेल्सिअसपर्यंत घसरते. त्यामुळे आमच्याकडे मे ते नोव्हेंबरपर्यंत फक्त पाच ते सहा महिन्यांचा कामकाजाचा हंगाम आहे. 23 ऑगस्ट रोजी संरक्षण मंत्री राजनाथ सिंह यांच्या हस्ते या विशेष धावपट्टीची पायाभरणी करण्यात आल्याची आठवणही ब्रिगेडियरने करून दिली.
ब्रिगेडियर श्रीवास्तव म्हणाले, आम्ही ही धावपट्टी विक्रमी वेळेत बांधली आहे. ही भारतातील सर्वात उंच धावपट्टी असेल. दर्जेदार बांधकाम झाले आहे आणि वेगाच्या खर्चात गुणवत्तेशी तडजोड केली जाणार नाही याची खात्री करण्यासाठी आम्ही आधुनिक तंत्रज्ञान, आधुनिक मशीन्स, कोल्ड सेटिंग कंपाऊंड, विविध प्रकारचे ऍडिटीव्ह वापरले आहेत. अलीकडेच, भारत आणि चीनने राजकीय, राजनैतिक आणि लष्करी पातळीवर अनेक फेऱ्यांच्या चर्चेनंतर पूर्व लडाखमधील डेपसांग आणि डेमचोक येथून सैन्य काढून टाकण्याचा करार केला आहे.





