Maval Election 2026 : मावळात प्रचाराला सुरूवात! निवडणुकींच्या रणधुमाळीत संयम आणि शिस्तीची संगत; राजकीय हालचालींना वेग
Maval Election 2026 : उपमुख्यमंत्री अजित पवार यांच्या अपघाती निधनानंतरचा तीन दिवसांचा दुखवटा संपला; मावळ तालुक्यात पुन्हा राजकीय हालचालींना वेग.

Maval Election 2026 – मावळ तालुक्यातील राजकीय वातावरणावर गेल्या काही दिवसांपासून शोकछाया पसरली आहे. महाराष्ट्र राज्याचे उपमुख्यमंत्री अजितदादा पवार यांच्या अपघाती निधनानंतर तालुक्यासह राज्यात तीन दिवसांचा शासकीय दुखवटा पाळण्यात आला. या काळात सर्व प्रकारच्या राजकीय हालचाली, सभा, प्रचार आणि कार्यक्रमांना स्थगिती देण्यात आली होती.
मात्र दुःख बाजूला सारत मावळ तालुक्यात जिल्हा परिषद आणि पंचायत समिती निवडणुकांच्या प्रचाराला पुन्हा सुरुवात झाली असून, संपूर्ण तालुक्यात राजकीय हालचालींना वेग आला आहे.दुखवट्यामुळे सर्व पक्षांनी थांबवलेला निवडणूक प्रचार आता शांतपणे आणि संयम राखत नव्याने सुरू करण्यात आला आहे. तालुक्यातील प्रत्येक गाव, वाडी-वस्तीमध्ये प्रचाराचे चित्र दिसू लागले आहे. ५ फेब्रुवारी रोजी होणारे मतदान आता ७ फेब्रुवारी रोजी घेण्यात येणार असल्याचे आयोगाने जाहीर केले आहे.
या पार्श्वभूमीवर निवडणूक आयोगाने मतदानाच्या तारखेत बदल केल्याने राजकीय समीकरणांवर मोठा परिणाम होण्याची शक्यता निर्माण झाली आहे.मतदानाच्या तारखेत झालेल्या या बदलामुळे उमेदवार आणि त्यांच्या कार्यकर्त्यांना प्रचारासाठी दोन दिवसांची अतिरिक्त मुदत मिळाली आहे. या अतिरिक्त वेळेचा उपयोग करून मतदारांपर्यंत अधिक प्रभावीपणे पोहोचता येणार असल्याने सर्वच राजकीय पक्ष आणि अपक्ष उमेदवारांनी प्रचाराचा वेग वाढवला आहे.
प्रचाराची रणनीती नव्याने आखली जात असून, प्रत्येक मतदारापर्यंत पोहोचण्यावर भर दिला जात आहे.सध्या मावळ तालुक्यातील बहुतांश भागांमध्ये उमेदवार घरोघरी जाऊन मतदारांची भेट घेत आहेत. उमेदवार आणि त्यांचे कार्यकर्ते प्रचारात व्यस्त असल्याचे चित्र आहे. कोणत्याही पक्षावर आरोप प्रत्यारोप न करता मतदारांशी प्रत्यक्ष संवाद साधत आपली भूमिका मांडणे, आतापर्यंत केलेल्या विकासकामांचा लेखाजोखा देणे आणि भविष्यातील आराखडे सांगणे, हा प्रचाराचा मुख्य केंद्रबिंदू ठरत आहे.
थेट संवादामुळे मतदारांनाही आपली मते, समस्या आणि अपेक्षा मोकळेपणाने मांडता येत आहेत. रस्त्यांची दुरवस्था, पिण्याच्या पाण्याची टंचाई, अनियमित वीजपुरवठा, आरोग्य सुविधा, शाळांची अवस्था, अंगणवाड्या, रोजगाराचे प्रश्न अशा विविध स्थानिक मुद्द्यांवर चर्चा होत आहे. उमेदवार हे प्रश्न गांभीर्याने ऐकून घेत असून, त्यावर उपाययोजना करण्याची आश्वासने देत आहेत.
जिल्हा परिषद आणि पंचायत समिती निवडणुका असल्याने स्थानिक विकासाचे प्रश्नच प्रचाराच्या केंद्रस्थानी आहेत. मोठ्या राजकीय मुद्द्यांपेक्षा गावपातळीवरील मूलभूत सुविधा, दैनंदिन अडचणी आणि विकासकामे यावर अधिक भर दिला जात आहे. अनेक उमेदवार आपल्या मागील कार्यकाळातील कामगिरी दाखवून मतदारांचा विश्वास संपादन करण्याचा प्रयत्न करत आहेत.
यंदाचा प्रचार अधिक शिस्तबद्ध
तीन दिवसांचा शासकीय दुखवटा संपताच जिल्हा परिषद आणि पंचायत समितीचे उमेदवार थेट प्रचाराच्या मैदानात उतरले आहेत. कोणतीही मोठी सभा, रॅली किंवा जल्लोष न करता प्रचार करण्यावर सर्वच पक्षांनी भर दिला आहे. यामागे दुखवट्याची पार्श्वभूमी आणि वरिष्ठ नेत्यांकडून आलेल्या सूचनांचा प्रभाव स्पष्टपणे दिसून येतो.
तळेगाव येथे झालेल्या श्रद्धांजली सभेत आमदार सुनील शेळके यांनी तालुक्यात कोणत्याही प्रकारच्या सभा किंवा रॅली न घेण्याचे स्पष्ट आदेश दिले होते. या आदेशाचे पालन करत उमेदवारांनी प्रचाराची पद्धत बदलली असून, थेट मतदार संपर्क मोहिमेला प्राधान्य दिले जात आहे. त्यामुळे प्रचार अधिक संयमित, शिस्तबद्ध आणि संवादप्रधान स्वरूपाचा झाला आहे.
मतदारांच्या अपेक्षा आणि प्रशासनाची जबाबदारी
मतदारांमध्ये विकासाबाबत मोठ्या अपेक्षा असून, यावेळी सक्षम, काम करणारे आणि उपलब्ध राहणारे प्रतिनिधी निवडून देण्याची भावना दिसून येत आहे. त्यामुळे केवळ आश्वासनांवर नव्हे, तर कामगिरीवरच उमेदवारांचे भवितव्य ठरणार असल्याचे चित्र ठिकठिकाणी दिसत आहे.






