Malegaon Blast Case : पंतप्रधान मोदी आणि मुख्यमंत्री योगी यांना गोवण्याचा कट रचला गेला? प्रज्ञा ठाकूर यांचा मोठा खुलासा
Malegaon Blast Case | Pragya thakur : मालेगाव बॉम्बस्फोट प्रकरणातून निर्दोष सुटल्यानंतर भाजपच्या माजी खासदार प्रज्ञा ठाकूर यांनी तपास अधिकाऱ्यांवर मोठा आरोप केला आहे. त्यांनी असा दावा केला आहे की या प्रकरणाचा तपास करणाऱ्या अधिकाऱ्यांनी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी, उत्तर प्रदेशचे मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ, आरएसएस प्रमुख मोहन भागवत आणि इतरांची नावे घेण्यासाठी त्यांच्यावर दबाव आणण्याचा प्रयत्न केला होता.
एनआयएच्या विशेष न्यायालयाने गुरुवारी (३१ जुलै २०२५) प्रज्ञा सिंह ठाकूर आणि लेफ्टनंट कर्नल प्रसाद पुरोहित यांच्यासह सर्व सात आरोपींना निर्दोष मुक्त केले. न्यायालयाने म्हटले आहे की त्यांना (आरोपींना) दोषी सिद्ध करण्यासाठी पुरेसे पुरावे नाहीत.
या प्रकरणात एकूण १४ जणांना अटक करण्यात आली होती, परंतु केवळ सात जणांवर खटला चालवण्यात आला होता, कारण उर्वरित सात जणांना आरोप निश्चित करताना निर्दोष मुक्त करण्यात आले होते.
‘अधिकाऱ्यांनी मला खोटे बोलण्यास भाग पाडले’
प्रज्ञा ठाकूर यांनी सांगितले की, “त्यांनी मला भाजपचे ज्येष्ठ नेते राम माधव यांच्यासह अनेक लोकांची नावे सांगण्यास सांगितले. हे सर्व करण्यासाठी त्यांनी मला छळले. माझे फुफ्फुस निकामी झाले, मला रुग्णालयात बेकायदेशीरपणे ताब्यात ठेवण्यात आले. मी गुजरातमध्ये राहत होते म्हणून त्यांनी मला पंतप्रधान मोदींचे नाव घेण्यास सांगितले. मी कोणाचेही नाव घेतले नाही कारण ते मला खोटे बोलण्यास भाग पाडत होते.”
प्रज्ञा ठाकूर यांचा हा दावा या खटल्याच्या निकालानंतर लगेचच आला आहे, ज्यामध्ये एका साक्षीदारानेही दावा केला होता की त्यांना योगी आदित्यनाथ आणि संघाशी संबंधित इतर चार जणांना गुंतवण्यास भाग पाडण्यात आले होते. यामध्ये ज्येष्ठ संघ सदस्य इंद्रेश कुमार यांचे नाव होते.
माजी एटीएस सदस्य मेहबूब मुजावर यांनी असाही दावा केला होता की वरिष्ठ अधिकाऱ्यांनी त्यांना संघ प्रमुख मोहन भागवत यांना अटक करण्याचे आदेश दिले होते, परंतु त्यांनी तसे करण्यास नकार दिला. न्यायालयाने हे दावे फेटाळून लावले होते. तथापि, मुजावर यांनी शुक्रवारी असाही दावा केला की या आदेशाचा उद्देश तपास चुकीच्या दिशेने नेणे आणि तो भगवा दहशतवादाचा खटला बनवणे आहे.
मालेगाव बॉम्बस्फोट प्रकरण :
देशातील सर्वात जास्त काळ चालणाऱ्या दहशतवादी खटल्यांपैकी एक असलेल्या २००८ च्या मालेगाव बॉम्बस्फोट प्रकरणात बेकायदेशीर कारवाया (प्रतिबंध) कायद्यांतर्गत, खून आणि गुन्हेगारी कट रचल्याबद्दल सात जणांवर खटला चालवण्यात आला.
२९ सप्टेंबर २००८ रोजी मुंबईपासून सुमारे २०० किमी अंतरावर असलेल्या मालेगाव शहरातील एका मशिदीजवळ मोटारसायकलला बांधलेल्या स्फोटकाचा स्फोट झाला आणि त्यात सहा जण ठार झाले आणि १०१ जण जखमी झाले.





