चिनी सीमेवर परिस्थिती स्थिर; मात्र सामान्य नाही – लष्करप्रमुख जनरल द्विवेदी

नवी दिल्ली – पूर्व लडाखमधील वास्तविक नियंत्रण रेषेवरील (एलएसी) समस्या सोडवण्यासाठी भारत आणि चीन यांच्यात सुरू असलेल्या चर्चेसंदर्भात 2020 पूर्वीची परिस्थिती पूर्ववत होईपर्यंत आणि पूर्णपणे विघटन होईपर्यंत परिस्थिती तणावपूर्ण आहे आणि आम्ही ऑपरेशनसाठी तयार आहोत, असे लष्करप्रमुख जनरल उपेंद्र द्विवेदी यांनी म्हटले आहे.
त्यांच्या या वक्तव्यानंतर, एलएसीवरील भारत-चीन वाद सोडवण्याच्या बातम्या फेटाळल्या गेल्याचे मानले जात आहे. यापूर्वी, परराष्ट्र मंत्री एस जयशंकर म्हणाले होते की चीनसोबतच्या सुमारे 75 टक्के समस्या सोडवल्या गेल्या आहेत.
परिस्थिती स्थिर; तरी सामान्य नाही
मंगळवारी नवी दिल्लीतील चाणक्य फोरम डायलॉगमध्ये बोलताना जनरल उपेंद्र द्विवेदी म्हणाले की, चीनचा प्रश्न आहे, तो अनेक दिवसांपासून आपल्या मनात षडयंत्र रचत आहे. चीनशी तुम्हाला सहकार्य, सहअस्तित्व, संघर्ष आणि स्पर्धा करावी लागेल. भारत-चीन चर्चेबाबत राजनैतिक पातळीवर सकारात्मक संकेत मिळत आहेत. पण जेव्हा जमिनीची परिस्थिती येते तेव्हा दोन्ही बाजूचे कॉर्प्स कमांडर निर्णय घेतात. सीमेवरील परिस्थिती स्थिर असली तरी ती सामान्य नाही. एप्रिल 2020 पूर्वी भारतीय लष्कराची जी स्थिती होती ती पूर्ववत झाली पाहिजे. आम्ही कोणत्याही परिस्थितीसाठी सज्ज आहोत. या सगळ्यात विश्वासाला सर्वाधिक फटका बसला आहे.
लष्करप्रमुख पुढे म्हणाले की, अनेक समस्या सोडवायला सोप्या होत्या आणि त्या सोडवण्यात आल्या आहेत. जिथे परिस्थिती अधिक कठीण आहे, जिथे दोन्ही बाजूंनी आपापले दावे आहेत, तिथे चर्चा सुरू आहे. दोन्ही देशांच्या राजनैतिक बाजूने काही सकारात्मक संकेत मिळाले आहेत, लष्करी बाजू एकत्र बसून जमिनीवर त्याची अंमलबजावणी कशी करता येईल यावर चर्चा करतील. जेव्हा हे संभाषण होईल तेव्हा डेपसांग, डेमचोकसह उत्तर आघाडीच्या प्रत्येक पैलूवर चर्चा होईल.
चीन कृत्रिम इमिग्रेशन तयार करत आहे
ग्रे झोन वॉरफेअरवर बोलताना ते म्हणाले की, युद्ध होईल तेव्हा होईल. पण मधल्या वेळेची तयारी ठेवावी लागेल. कारगिल, गलवान, डोकलाम ही युद्धे नाहीत तर ही ग्रे झोन युद्धे आहेत. सर्व स्तरावर समान विचार व्हायला हवा. ते म्हणाले की, चीन कृत्रिम वसाहती निर्माण करत आहे. ग्रे झोन तयार करण्याचा प्रयत्न करत आहे. ते म्हणाले की, तिबेट आणि चीनची लोकसंख्या प्रत्यक्ष नियंत्रण रेषेजवळ नाही. ते कृत्रिम इमिग्रेशन करत आहेत. हा त्यांचा देश आहे की ते त्यांना हवे ते करू शकतात.
पण दक्षिण चीन समुद्रात काय होणार हे आपण पाहिले आहे. प्रथम मच्छिमार ग्रे झोनमध्ये आले, त्यानंतर चिनी सैन्य त्यांना वाचवण्यासाठी येते. यामागे मोठी रचना आहे, ती पाहावी लागेल. त्यांच्या वसाहती आणि पायाभूत सुविधांच्या विकासासाठी आम्ही प्रतिसाद देण्यास तयार आहोत, असे ते म्हणाले. आमचे बॉर्डर मॉडेल व्हिलेज, व्हायब्रंट व्हिलेज कार्यक्रम खूप महत्त्वाचे आहेत. पीएम मोदींच्या व्हिजननुसार भारतीय लष्कर गावांच्या विकासात मोठे योगदान देईल.





