Russia Ukraine War: रशियाच्या हल्ल्यात भारतीयांसह १२ ठार ; झेलेन्स्की यांचा मोठा दावा
Russia Ukraine War: रशिया-युक्रेन युद्धादरम्यान, रशियन सैन्याने रात्रभर केलेल्या क्षेपणास्त्र आणि ड्रोन हल्ल्यांमुळे युक्रेनची राजधानी कीव आणि आसपासच्या भागात विध्वंस झाला.

Russia Ukraine War: रशिया-युक्रेन युद्धादरम्यान, रशियन सैन्याने रात्रभर केलेल्या क्षेपणास्त्र आणि ड्रोन हल्ल्यांमुळे युक्रेनची राजधानी कीव आणि आसपासच्या भागात विध्वंस झाला.
युक्रेनचे अध्यक्ष वोलोडिमिर झेलेन्स्की यांनी मंगळवारी सांगितले की, या हल्ल्यांमध्ये एका भारतीय नागरिकासह एकूण 12 लोकांचा मृत्यू झाला आहे. या हल्ल्यात डझनभर लोक जखमी झाले आहेत.
सलग सहाव्या दिवशी कीववर निशाणा साधण्यात आल्याने राजधानी आणि परिसरातील युद्धाचे गांभीर्य पुन्हा एकदा वाढताना दिसत आहे. रशियन सैन्याने रात्रीच्या वेळी कीव आणि विस्तीर्ण कीव प्रदेशावर क्षेपणास्त्रे आणि ड्रोनसह हल्ला केला.
राजधानीच्या अनेक भागात स्फोटांचे आवाज ऐकू आले. युक्रेनियन अधिकाऱ्यांच्या मते, या हल्ल्यांमुळे निवासी इमारती आणि इतर नागरी पायाभूत सुविधांचे नुकसान झाले. अनेक ठिकाणी आग लागल्यानंतर मदत आणि बचाव कार्यासाठी आपत्कालीन पथके तैनात करण्यात आली.
क्षेपणास्त्र आणि जेट इंजिन ड्रोनने हल्ला (Russia Ukraine War)
सोशल मीडियावर हल्ल्यानंतरच्या परिस्थितीचे वर्णन करताना झेलेन्स्की म्हणाले की, रशियाने मोठ्या प्रमाणात जेट इंजिनवर चालणारे ड्रोन आणि बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्रांचा वापर केला. या हल्ल्यात निवासी इमारती आणि नागरी पायाभूत सुविधांचे नुकसान झाल्याचे त्यांनी सांगितले.
युक्रेनच्या राष्ट्राध्यक्षांनी सांगितले की, या हल्ल्यात एका भारतीय नागरिकासह १२ जणांचा मृत्यू झाला, तर डझनभर जण जखमी झाले. ज्यांनी आपले प्राण गमावले त्यांच्या कुटुंबीय आणि प्रियजनांप्रती त्यांनी शोक व्यक्त केला.
झेलेन्स्की यांनी हा दावा अशा वेळी केला आहे जेव्हा रशियाचे राष्ट्राध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन आणि पंतप्रधान मोदी यांची बिश्केकमध्ये SCO शिखर परिषदेच्या निमित्ताने भेट झाली होती. पीएम मोदींनी पुतीन यांना युद्ध संपवण्याचे आवाहन केले.
कीवसह अनेक भागात हवाई हल्ल्याचा इशारा
रशियन हल्ल्यानंतर युक्रेनच्या मोठ्या भागात हवाई हल्ल्याचा इशारा देण्यात आला होता. आपत्कालीन सेवांनी कीवमध्ये अनेक आग लागल्याची माहिती दिली. हल्ले आणि ढिगारा आकाशातून पडल्याचा थेट फटका बसल्याने अनेक इमारतींचे नुकसान झाले.
कीवशिवाय बोरिस्पिल शहरातही रशियन क्षेपणास्त्र आणि ड्रोन हल्ल्यांचा प्रभाव दिसून आला. एका अपार्टमेंटची इमारत आणि तेथील व्यावसायिक जागेचे नुकसान झाल्याची माहिती समोर आली आहे.
झेलेन्स्की यांनी रशियावर जाणीवपूर्वक विनाश घडवल्याचा आरोप केला
झेलेन्स्की यांनी आरोप केला की रशिया आपल्या हल्ल्यांची योजना अशा प्रकारे आखत आहे की जास्तीत जास्त विध्वंस आणि जीवित आणि मालमत्तेचे नुकसान होईल. ते म्हणाले की जेव्हा युक्रेनची हवाई संरक्षण यंत्रणा पुरेशा प्रमाणात रशियन हल्ले रोखू शकत नाही, तेव्हा अशा हल्ल्यांचा परिणाम अधिक गंभीर होतो.
मानवतेसाठी युद्ध संपले पाहिजे – मोदी
हा हल्ला अशावेळी झाला आहे जेव्हा पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी रशियाचे राष्ट्राध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांच्यासोबत झालेल्या भेटीदरम्यान युक्रेन युद्ध संपवण्यावर भर दिला होता.
शांघाय कोऑपरेशन ऑर्गनायझेशन (SCO) शिखर परिषदेच्या बाजूला झालेल्या बैठकीत मोदी म्हणाले होते की, मानवतेच्या हितासाठी युक्रेनमध्ये सुरू असलेले युद्ध संपले पाहिजे.
चार दिवसांत 1,500 ड्रोन उडवल्याचा दावा Russia Ukraine War:
गेल्या काही दिवसांपासून रशियाकडून युक्रेनवर हवाई हल्ल्यांमध्ये वाढ झाली आहे. सोमवारी देखील, रशियन ड्रोन हल्ल्यांनी कीवच्या आसपास वाहतूक विस्कळीत केली आणि गोदामे, अपार्टमेंट इमारती आणि व्यावसायिक आस्थापनांचे नुकसान झाले.
झेलेन्स्की म्हणाले होते की रशियाने चार दिवसांच्या कालावधीत सुमारे 1,500 ड्रोन लॉन्च केले. त्यावरून नुकत्याच झालेल्या हवाई मोहिमेचा अंदाज बांधता येतो.
ऊर्जा आणि लॉजिस्टिक पायाभूत सुविधा देखील लक्ष्यावर
रशियन हल्ल्यात युक्रेनची ऊर्जा, रसद आणि सीमेवरील पायाभूत सुविधांनाही लक्ष्य केले जात आहे. वृत्तसंस्था रॉयटर्सच्या म्हणण्यानुसार, मंगळवारच्या हल्ल्यांचा डॅन्यूब नदीवरील रोमानियासोबतच्या ओर्लिव्हका सीमा क्रॉसिंगवरही परिणाम झाला.






