PM Kisan Samman Nidhi : “ग्रामीण अर्थव्यवस्थेला मोठ्या प्रमाणात बळकटी” – पंतप्रधान मोदी

PM Kisan Samman Nidhi – देशाची जैवविविधता विकसित होत आहे आणि तरुण आता शेतीकडे एक आधुनिक, विस्तारित संधी म्हणून पाहत आहेत. या मोठ्या बदलामुळे ग्रामीण अर्थव्यवस्थेला मोठ्या प्रमाणात बळकटी मिळेल. त्यामुळे देश नैसर्गिक शेतीचे जागतिक केंद्र बनण्याच्या मार्गावर आहे, असे प्रतिपादन पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी केले.
तामिळनाडुच्या कोइम्बतूर येथील कोडिसिया हॉलमध्ये तीन दिवसांच्या दक्षिण भारत नैसर्गिक शेती शिखर परिषदेचे उद्घाटन केल्यानंतर एका सभेला संबोधित करताना पंतप्रधान बोलत होते. पंतप्रधानांनी देशभरातील नऊ कोटी शेतकऱ्यांना मदत करण्यासाठी १८,००० कोटी रुपयांपेक्षा जास्त रकमेचा पीएम-किसानचा २१ वा हप्ता जाहीर केला आणि सांगितले की ४ लाख कोटी रुपये लहान शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यात थेट हस्तांतरित करण्यात आले आहेत.
मोदी म्हणाले की, एक वर्षापूर्वी, केंद्र सरकारने नैसर्गिक शेतीवरील राष्ट्रीय अभियान सुरू केले. या उपक्रमाचा परिणाम विशेषतः दक्षिण भारतात दिसून येतो, एकट्या तामिळनाडूमध्ये सुमारे ३५,००० हेक्टर जमीन आता सेंद्रिय आणि नैसर्गिक शेतीखाली आहे. नैसर्गिक शेती ही एक स्वदेशी भारतीय संकल्पना आहे जी कुठूनही आयात केलेली नाही तर आपल्या परंपरेतून जन्मलेली आहे आणि आपल्या पर्यावरणाशी जुळलेली आहे.
पंतप्रधानांनी असेही सांगितले की, बाजरीची लागवड नैसर्गिक शेतीशी जोडणे हे पृथ्वी मातेचे रक्षण करण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावते. तामिळनाडूमध्ये भगवान मुरुगनला थेनम थिनाई मावुम, मध आणि श्री अण्णा (फॉक्सटेल बाजरीचे पीठ) पासून बनवलेली तयारी दिली जाते.
सरकार सुपरफूड (बाजरी) जागतिक बाजारपेठेत नेण्यासाठी वचनबद्ध आहे आणि नैसर्गिक आणि रसायनमुक्त शेती त्यांची आंतरराष्ट्रीय पोहोच वाढविण्यात महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावेल. केरळ आणि कर्नाटकच्या धर्तीवर बहुपिकीय शेतीला प्रोत्साहन देणेही आज गरजेचे आहे.
मोदी म्हणाले की, गेल्या ११ वर्षांत, देशाची कृषी निर्यात जवळजवळ दुप्पट झाली आहे आणि सरकारने शेतकऱ्यांना मदत करण्यासाठी प्रत्येक मार्ग खुला केला आहे. केवळ किसान क्रेडिट कार्ड (केसीसी) योजनेद्वारे, या वर्षी शेतकऱ्यांना १० लाख कोटी रुपयांपेक्षा जास्त मदत मिळाली आहे. केसीसीचे फायदे पशुधन आणि मत्स्यपालन क्षेत्रांना देण्यात आले आहेत.
शेती परिषदेचे निमंत्रक के. रामास्वामी यांनी मोदींना सेंद्रिय शेती तज्ञ तामिळनाडूचे जी नम्माझवार आणि महाराष्ट्राचे सुभाष पालेकर यांना देशव्यापी मान्यता देण्याची विनंती केली. तामिळनाडूच्या सर्व शेतकरी संघटनेच्या समन्वय समितीचे अध्यक्ष पीआर पांडियन यांनी पंतप्रधानांना नम्माझवार यांना भारतरत्न देण्याची विनंती केली.
बिहारचे वारे तामिळनाडूत
बिहार निवडणुकीत एनडीएच्या शानदार विजयाचा आणि २०२६ मध्ये तामिळनाडू विधानसभा निवडणुकीत युतीच्या उज्ज्वल शक्यतांचा उल्लेख मोदींनी केला. पंतप्रधानांनी या कार्यक्रमात शेतकऱ्यांनी टॉवेल हलवण्याचा उल्लेख करताना म्हटले की, तामिळनाडूमध्ये बिहारी वारे माझ्या आधीच फोचले आहेत. मला वाटते की बिहारचा आत्मा माझ्या आधीही आला आहे, असे त्यांनी म्हटले.





