Income Tax Return : 7 कोटींहून अधिक आयकर रिटर्न दाखल; 31 ऑगस्टपूर्वी ‘या’ करदात्यांनी ITR भरणे गरजेचे
Income Tax Return : आकलन वर्ष 2026-27 साठी 7 कोटींहून अधिक आयकर रिटर्न दाखल झाले आहेत. व्यवसाय आणि व्यावसायिक उत्पन्न असलेल्या काही करदात्यांसाठी 31 ऑगस्ट अंतिम तारीख आहे.

Income Tax Return : आकलन वर्ष 2026-27 साठी आतापर्यंत 7 कोटींहून अधिक आयकर रिटर्न (ITR) दाखल झाले आहेत. आयकर विभागाने शुक्रवारी ही माहिती दिली. व्यवसाय किंवा व्यावसायिक कामातून उत्पन्न मिळवणाऱ्या आणि ज्यांना खात्यांचे लेखापरीक्षण (ऑडिट) करावे लागत नाही, अशा करदात्यांनी लवकरात लवकर आयकर रिटर्न दाखल करावा, असे आवाहन विभागाने केले आहे.
आयकर विभागाने ‘एक्स’वरील पोस्टद्वारे सांगितले की, 31 ऑगस्ट 2026 ही अशा करदात्यांसाठी आयकर रिटर्न दाखल करण्याची अंतिम तारीख आहे, ज्यांचे उत्पन्न व्यवसाय किंवा व्यावसायिक कामातून आहे आणि ज्यांच्यावर ऑडिटची गरज नाही.
विभागाने करदात्यांना शेवटच्या दिवसाची वाट न पाहता रिटर्न लवकर भरण्याचा सल्ला दिला आहे. अंतिम दिवसांमध्ये आयकर विभागाच्या संकेतस्थळावर मोठी गर्दी होते. त्यामुळे तांत्रिक अडचणी किंवा संकेतस्थळाचा वेग कमी होण्याची शक्यता असते.
यापूर्वी 31 जुलै 2026 पर्यंत 5.9 कोटींपेक्षा जास्त आयकर रिटर्न दाखल झाले होते. विशेष म्हणजे, 31 जुलै या अंतिम दिवशीच 40 लाखांहून अधिक रिटर्न दाखल झाले होते. ही मुदत अशा वैयक्तिक करदात्यांसाठी आणि संस्थांसाठी होती, ज्यांना खात्यांचे ऑडिट करणे आवश्यक नव्हते.
31 जुलैनंतरही व्यवसाय आणि व्यावसायिक उत्पन्न असलेल्या अनेक करदात्यांनी रिटर्न दाखल केले. त्यामुळे आता एकूण रिटर्नची संख्या 7 कोटींच्या पुढे गेली आहे.
आयकर विभागाच्या म्हणण्यानुसार, ऑनलाइन रिटर्न भरण्याची सुविधा आणि डिजिटल व्यवस्थेमुळे कर भरण्याचे प्रमाण वाढत आहे. त्यामुळे संबंधित करदात्यांनी 31 ऑगस्टपूर्वी आपला आयकर रिटर्न दाखल करावा, असे विभागाने पुन्हा स्पष्ट केले आहे.





