दिल्लीत रुग्णांचे हाल ! बाईक रुग्णवाहिका सेवा धूळ खात पडून, कोट्यवधींचा खर्च गेला वाया

Delhi | Bike Ambulance – पूर्व, शाहदरा आणि ईशान्य दिल्लीतील गर्दीच्या भागात रुग्णांना तात्काळ मदत देण्यासाठी सुरू करण्यात आलेल्या बाईक रुग्णवाहिका आता धूळ खात आहेत. आरोग्य विभागाने पायलट प्रोजेक्ट म्हणून सुरू केलेली ही योजना काही दिवस चालली, परंतु कर्मचाऱ्यांच्या कमतरतेमुळे ही योजना सुरू होण्यापूर्वीच बंद पडली आहे. या योजनेच्या सुरुवातीमुळे, दिल्लीतील गर्दीच्या भागात जखमींना तात्काळ आराम मिळेल, अशी अपेक्षा होती. दिल्ली विधानसभेत मांडण्यात आलेल्या कॅगच्या अहवालातही या योजनेवर प्रश्न उपस्थित करण्यात आले आहेत.
अहवालानुसार, दिल्लीतील गर्दीच्या भागात वैद्यकीय मदत देण्यासाठी फेब्रुवारी २०१८ मध्ये बाईक रुग्णवाहिका मंजूर करण्यात आली होती. यामध्ये, मोटारसायकलींचा वापर करून फर्स्ट रिस्पॉन्स व्हेईकल्स तयार करण्यात आले. पायलट प्रोजेक्ट अंतर्गत, मे २०१८ मध्ये १२.८४ लाख रुपये खर्चून १६ एफआरव्ही खरेदी करण्यात आल्या.
फेब्रुवारी २०१९ मध्ये, त्यांना पूर्व, शाहदरा आणि ईशान्य जिल्ह्यांमध्ये तैनात करण्यात आले. एफआरव्ही नियमित कॅट्स कर्मचाऱ्यांद्वारे चालवले जात होते. कर्मचाऱ्यांच्या कमतरतेमुळे मार्च २०२० मध्ये ही फर्स्ट रिस्पॉन्स व्हेईकल्स मागे घेण्यात आली. जून २०२२ पासून सर्व वाहने पडून आहेत. या एफआरव्ही कार्यान्वित करण्यासाठी कोणतेही प्रयत्न केले गेले नाहीत. त्यामुळे, मार्च २०२० पासून ही योजना बंद पडली.
जखमींना वेळेवर रुग्णवाहिका सुविधा उपलब्ध करून देण्यासाठी, ऑगस्ट २०१९ मध्ये २०० कॅट्स रुग्णवाहिका सुविधा तीन वर्षांसाठी आउटसोर्स करण्यात आली. सेवेचा विचार करता, ती दोन वर्षांनी वाढवता आली असती. कराराअंतर्गत, एजन्सीला ८० टक्के कॉलसाठी प्रतिसाद वेळ १५ मिनिटांच्या आत आणि उर्वरित कॉलसाठी २५ मिनिटांच्या आत ठेवावा लागणार होता.
परंतु रुग्णवाहिकांचा सरासरी प्रतिसाद वेळ डिसेंबर २०१९ पर्यंत मोजला गेला नव्हता. जानेवारी २०२० ते जुलै २०२० या काळात सरासरी प्रतिसाद वेळ २८ ते ५६ मिनिटांच्या दरम्यान होता आणि सप्टेंबर २०२२ पर्यंत तो १५ मिनिटांपर्यंत वाढला.
खाजगी रुग्णवाहिकांसाठी मनमानी भाडे
करोना साथीच्या काळात दिल्लीत लसीकरणासाठी २६५ रुग्णवाहिका आणि २५० टॅक्सी/कॅब भाड्याने घेण्यात आल्या होत्या. भाड्याने घेतलेल्या रुग्णवाहिका-कॅबच्या प्रत्यक्ष गरजेचा पुन्हा आढावा घेण्यात आला (ऑक्टोबर २०२१) आणि १३५ रुग्णवाहिका आणि ३२० कॅब भाड्याने घेण्याचा निर्णय घेण्यात आला.
भाड्याने घेतलेल्या १३५ रुग्णवाहिकांचा कालावधी ३१ मार्च २०२२ पर्यंत वाढविण्यात आला. दिल्लीने आपत्कालीन परिस्थितीत अतिरिक्त रुग्णवाहिका भाड्याने घेण्यासाठी कोणत्याही एजन्सीची यादी केलेली नाही.





