निवडणुकीच्या रिंगणात प्रथमच दोन कुस्तीपटू आणि एक कॅप्टन आजमावणार नशीब, जुलाना जागेवर होणार सर्वात मनोरंजक लढत

चंदीगड -Haryana Vidhansabha Election 2024: हरियाणातील जिंद अंतर्गत जुलाना विधानसभा जागेवरील लढत मनोरंजक असणार आहे. दोन स्टार महिला कुस्तीपटू (विनेश-कविता) आणि कॅप्टन (योगेश बैरागी) यांच्यात राजकीय लढत होणार आहे. अशा प्रकारे, जुलाना ही राज्यातील सर्वात मनोरंजक जागांमध्ये गणली जात आहे.
एकीकडे काँग्रेसने विनेश फोगट यांना स्पोर्ट्स आयकॉन म्हणून निवडणूक रिंगणात उतरवले आहे, तर आम आदमी पार्टीने कविता दलाल यांना उमेदवारी दिली आहे. लेडी खली या नावाने प्रसिद्ध असलेली कविता, WWE मध्ये कुस्ती करणारी भारतीय राष्ट्रीयत्वाची पहिली महिला व्यावसायिक कुस्तीपटू आहे.
कविता यांनी २०२२ मध्ये आम आदमी पार्टीत प्रवेश केला होता. त्याचवेळी ऑलिम्पिक स्पर्धेतील कुस्तीच्या अंतिम सामन्यात सुवर्णपदक हुकलेल्या विनेशने नुकतेच काँग्रेस पक्षात प्रवेश केला होता. भारतीय जनता पक्षाच्या वतीने निवडणूक लढवणारे कॅप्टन योगेश बैरागी हे जवळपास चार वर्षांपासून भाजपचे सदस्य आहेत.
पहिल्यांदाच विधानसभा निवडणूक लढवत आहे –
तिन्ही उमेदवारांची ही पहिलीच निवडणूक आहे. हे तिघेही युवा नेते म्हणून निवडणुकीच्या रिंगणात आहेत. विशेष म्हणजे तिघांचेही वय ३० च्या आसपास आहे. जाट प्राबल्य असलेल्या या जागेवर चौथ्या क्रमांकावर विद्यमान आमदार अमरजीत धांडा आहेत, त्यांना त्यांच्या जननायक जनता पक्षाने (जेजेपी) पुन्हा रिंगणात उतरवले आहे.
हरियाणामध्ये ५ ऑक्टोबरला होणाऱ्या निवडणुकीसाठी अर्ज भरण्याची गुरुवार ही शेवटची तारीख होती. सर्व उमेदवारांनी अर्ज भरले आहेत.
विनेशने नामांकनादरम्यान सांगितले की, कुस्तीमध्ये आपण हे शिकलो आहोत की, प्रतिस्पर्ध्याला कधीही हलके घेऊ नये. पॅरिसमधील अंतिम स्पर्धेच्या दिवशी तिचे वजन मर्यादेपेक्षा 100 ग्रॅम जास्त आढळल्याने फोगटला अपात्र ठरवण्यात आले.
बजरंग पुनिया यांच्यासोबत प्रचारापूर्वी फोगट यांनी काँग्रेसमध्ये प्रवेश केला. भारतीय कुस्ती महासंघाचे तत्कालीन प्रमुख आणि भाजपचे माजी खासदार ब्रिजभूषण शरण सिंह यांच्याविरोधात गेल्या वर्षी कुस्तीपटूंनी केलेल्या आंदोलनात विनेश आघाडीवर होती. 30 वर्षीय कुस्तीपटू-नवशिक्या राजकारणी, ज्यांचे सासरे जुलानाचे आहेत, त्यांनी सांगितले की ती लोकांच्या अपेक्षा पूर्ण करण्याचा प्रयत्न करेल.
कोण आहेत कविता दलाल?
दरम्यान, मतदारसंघातील माळवी गावातील रहिवासी असलेल्या आप उमेदवार कविता दलाल यांनी हा राजकीय पक्षांच्या विचारसरणीमधील लढा असल्याचे सांगितले. 2016 च्या दक्षिण आशियाई क्रीडा स्पर्धेत त्यांनी वेटलिफ्टिंगमध्ये भारताचे नेतृत्व केले आणि सुवर्णपदक जिंकले.
तिने नंतर व्यावसायिक कुस्तीमध्ये प्रवेश केला आणि माजी WWE स्टार दलीप सिंग राणा यांच्या जालंधर अकादमीमध्ये प्रशिक्षण घेतले, ज्यांना ‘ग्रेट खली’ म्हणून ओळखले जाते. तिने 2017 मध्ये मे यंग क्लासिकमध्ये भाग घेतला आणि नंतर रेसलमेनिया आणि WWE मध्ये स्वतःचे नाव कमावले.
योगेश बैरागी बीजेवायएमचे उपाध्यक्ष –
त्याच वेळी, 35 वर्षीय कॅप्टन योगेश बैरागी सध्या हरियाणा भाजपच्या युवा शाखा भारतीय जनता युवा मोर्चा (BJYM) चे उपाध्यक्ष आणि भाजप स्पोर्ट्स सेलचे सह-संयोजक आहेत. कॅप्टन योगेश बैरागी यांनी यापूर्वी विस्तारा एअरलाइन्समध्ये कॅप्टन म्हणूनही काम केले आहे. आगामी निवडणुकीत भाजपचा विजय निश्चित करण्यासाठी प्रयत्न करणार असल्याचे त्यांनी सांगितले. बैरागी यांनी मतदारसंघातील मतदारांना सेवेची संधी द्यावी, असे आवाहन केले.
याशिवाय जेजेपीचे उमेदवार आणि विद्यमान आमदार अमरजीत धांडा म्हणाले की, त्यांच्या मतदारसंघात त्यांनी केलेल्या कामामुळे लोक खूप खूश आहेत. आमदार या नात्याने जे काही शक्य आहे ते त्यांनी प्रयत्न केले. मतदारसंघातील जनतेसाठी मी चोवीस तास उपलब्ध असल्याचे त्यांनी सांगितले. दरम्यान, हरियाणात 90 सदस्यीय राज्य विधानसभेसाठी 5 ऑक्टोबर रोजी मतदान होणार असून, 8 ऑक्टोबर रोजी मतमोजणी होणार आहे.





