NEET-UG Paper Leak: NEET-UG पेपर लीक प्रकरणात मोठा ट्विस्ट ; NTA चे तीन तज्ज्ञ CBI च्या जाळ्यात
NEET-UG Paper Leak: NEET-UG 2026 पेपर लीक प्रकरणात केंद्रीय अन्वेषण ब्यूरो (CBI) च्या आरोपपत्राने परीक्षा यंत्रणेच्या सुरक्षेवर गंभीर प्रश्न उपस्थित केले आहेत.

NEET-UG Paper Leak: NEET-UG 2026 पेपर लीक प्रकरणात केंद्रीय अन्वेषण ब्यूरो (CBI) च्या आरोपपत्राने परीक्षा यंत्रणेच्या सुरक्षेवर गंभीर प्रश्न उपस्थित केले आहेत. तपास यंत्रणेने असा दावा केला आहे की पेपर कोणत्याही प्रिंटिंग प्रेसमधून लीक झाला नसून, नॅशनल टेस्टिंग एजन्सी (NTA) साठी काम करणाऱ्या विषय तज्ज्ञांनी त्यांच्या अधिकृत प्रवेशाचा गैरवापर करून पेपर लीक केला. दिल्लीचे राऊस एव्हेन्यू न्यायालय 10 ऑगस्ट रोजी या प्रकरणात दाखल केलेल्या आरोपपत्राची दखल घेणार आहे.
भाषांतर आणि प्रूफरीडिंग दरम्यान प्रश्नपत्रिका फुटली (NEET-UG Paper Leak)
सीबीआयच्या म्हणण्यानुसार, विषय तज्ज्ञांनी प्रश्नपत्रिकेचे गोपनीय भाषांतर, पाठांतर आणि प्रूफरीडिंग प्रक्रियेदरम्यान त्यांच्या अधिकारांचा गैरवापर केला. वनस्पतिशास्त्र-प्राणीशास्त्र तज्ज्ञ मनीषा गुरुनाथ मांधरे, रसायनशास्त्र तज्ज्ञ प्रल्हाद विठ्ठलराव कुलकर्णी (पीव्ही कुलकर्णी) आणि भौतिकशास्त्र तज्ज्ञ मनीषा संजय हवालदार यांनी प्रश्नपत्रिकेची माहिती लीक केल्याचे तपासात समोर आले आहे.
उमेदवारांना तोंडी दिलेले प्रश्न
सीबीआयच्या तपासानुसार, एप्रिल 2026 मध्ये पीव्ही कुलकर्णी आणि मनीषा मांधरे यांनी पुण्यातील त्यांच्या घरी गुप्त विशेष पुनरावृत्ती सत्र आयोजित केले होते. यामध्ये उमेदवारांना प्रश्न, त्यांचे चार पर्याय आणि अचूक उत्तरे तोंडी सांगण्यात आली. उमेदवारांनी ते त्यांच्या वहीत हाताने लिहिले, जेणेकरून डिजिटल रेकॉर्ड बनवता येणार नाही.
भौतिकशास्त्राच्या प्रश्नांची चित्रे पाठवली
भौतिकशास्त्र तज्ज्ञ मनीषा हवालदार यांनी पुणे येथील एपीएमए येथील भौतिकशास्त्राचे व्याख्याते तेजस हर्षदकुमार शहा यांना हा प्रश्न सांगितल्याचे तपासात समोर आले आहे.
त्यानंतर शहा यांनी हस्तलिखित नोट्सची छायाचित्रे क्लिक केली आणि ती लातूरच्या रेणुकाई करिअर सेंटरचे संचालक प्रोफेसर शिवराज मोटेगावकर यांच्याकडे पाठवली. शहा यांनी मनीषा हवालदार यांच्या पतीच्या मोबाईल क्रमांकावर ऑनलाइन पैसे ट्रान्सफर केल्याचा दावाही सीबीआयने केला आहे.
हॉस्पिटलमधील उमेदवारांना प्रश्न बँक मेमोरायझेशन ( NEET-UG Paper Leak)
सीबीआयच्या म्हणण्यानुसार, पीव्ही कुलकर्णी आणि मनीषा मांडरे यांच्यासह लातूरचे बालरोगतज्ञ डॉ. मनोज भगवानराव शिरुरे यांनी उमेदवारांना सिद्धिविनायक रुग्णालयात बोलावले. तेथे परीक्षेपूर्वी उमेदवारांना संपूर्ण प्रश्नपेढीची आठवण करून देण्यात आली, जेणेकरून ते परीक्षेतील तेच प्रश्न सोडवू शकतील.
नाशिकच्या शुभम खैरनारने गुरुग्रामच्या यश यादव याच्याशी संपर्क साधल्याचे तपासात समोर आले आहे. लीक झालेले प्रश्न पीडीएफमध्ये रूपांतरित करून यश यादव यांना टेलिग्रामद्वारे पाठवण्यात आले. यानंतर यश यादवने ही पीडीएफ जयपूरच्या मांगीलाल बिवाल उर्फ मांगीलाल खाटिक यांना १० ते १२ लाख रुपयांना उपलब्ध करून दिली.





