Maharashtra Assembly Election: संभाजीराजे यांचा एकट्याने लढण्याचा निर्णय

मुंबई – छत्रपती शिवाजी महाराजांचे वंशज छत्रपती शाहू महाराज यंदाच्या लोकसभा निवडणुकीत कोल्हापुरातून काँग्रेसचे खासदार म्हणून निवडून आले. त्यांचे महत्त्वाकांक्षी पुत्र संभाजीराजे छत्रपती यांनी आता विधानसभा निवडणुकीपूर्वी संभाव्य युतीसाठी बुधवारी मनोज जरांगे यांची भेट घेऊन पहिली वाटचाल केली, परंतु नंतर त्यांनी कोणतेही आश्वासन दिले नाही.
53 वर्षीय संभाजी राजे छत्रपतींनी ऑगस्ट 2022 मध्ये स्वराज्य संघटना या राजकीय संघटनेची स्थापना केली होती आणि पुढच्या वर्षी मार्चमध्ये आपण लोकसभा निवडणूक स्वतंत्रपणे लढणार असल्याचे जाहीर केले होते; त्यांचे वडील काँग्रेसमधून निवडणुकीच्या रिंगणात उतरल्यावर ही योजना मागे पडली.
मी वेगळ्या भूमिकेत येण्यासाठी आलो आहे. आम्ही (ते आणि त्यांचे वडील) शिवाजी महाराज आणि शाहू-फुले-आंबेडकर यांच्या विचारसरणीचे पालन करतो. मात्र, जर मी काँग्रेसमध्ये बसत नाही, तर मी तिथे कसे राहू शकतो, असे सांगत त्यांनी पक्षाचा भाग होण्यास नकार दिला होता.
मे 2021 मध्ये सर्वोच्च न्यायालयाने कायदा रद्द केल्यानंतर मराठा समाजाला आरक्षणासाठी आंदोलन तीव्र करण्यासाठी संभाजीराजे गेल्या तीन वर्षांपासून प्रयत्नशील आहेत. त्यांनी आरक्षणाच्या मागणीसाठी मुंबईत बेमुदत उपोषणासह अनेक आंदोलनांचे नेतृत्व केले.
दरम्यान, जरांगे यांच्यामुळे संभाजीराजे अस्वस्थ झाले आहेत, असे निरीक्षण काँग्रेसच्या एका ज्येष्ठ नेत्याने नोंदवले. यापूर्वी जरांगे यांनी आरक्षणावरून त्यांच्याकडून प्रसिद्धी हिसकावून घेतली आणि नंतर वडिलांनी निवडणूक लढवण्याचा निर्णय घेतल्याने त्यांचा कोल्हापुरातून लोकसभा लढवण्याचा मनसुबाही धुळीस मिळाला असे या नेत्याचे म्हणणे आहे.




