Donald Trump: “खरा बॉस कोण हे ‘त्यांना’ माहिती “; डोनाल्ड ट्रम्प यांचा नेतान्याहूंना टोला
Donald Trump: अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी इस्रायल, इराण आणि मध्य पूर्वेतील सद्यस्थितीबाबत पुन्हा एकदा धाडसी दावे केले आहेत.

Donald Trump: अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी इस्रायल, इराण आणि मध्य पूर्वेतील सद्यस्थितीबाबत पुन्हा एकदा धाडसी दावे केले आहेत. ट्रम्प यांनी सांगितले की, इस्रायलचे पंतप्रधान बेंजामिन नेतान्याहू यांनी व्हाईट हाऊसमध्ये त्यांच्यासोबत भेटीची विनंती केली असून, ही भेट पुढच्या आठवड्यात होऊ शकते.
त्यांनी दोन्ही देशांमधील संबंध मजबूत असल्याचे वर्णन केले आणि नेतान्याहू यांना ‘बॉस कोण आहे’ हे माहीत असल्याचे म्हटले. ठरल्याप्रमाणे ही भेट झाल्यास, फेब्रुवारीनंतर दोन्ही नेत्यांमधील ही पहिलीच समोरासमोरची भेट असेल.
ट्रम्प-नेतान्याहू भेट पुढच्या आठवड्यात व्हाईट हाऊसमध्ये होण्याची शक्यता
शनिवारी ‘ॲक्सिऑस’ला दिलेल्या एका संक्षिप्त फोन मुलाखतीत ट्रम्प यांनी सांगितले की, इस्रायलचे पंतप्रधान बेंजामिन नेतान्याहू यांनी त्यांना भेटण्याची इच्छा व्यक्त केली आहे. त्यांनी सांगितले की, नाटो शिखर परिषदेतून परतल्यानंतर पुढच्या आठवड्यात व्हाईट हाऊसमध्ये ही भेट होऊ शकते. मात्र, एका इस्रायली अधिकाऱ्याने सांगितले की, ट्रम्प यांचे वेळापत्रक खूप व्यस्त आहे आणि ही भेट पुढच्या आठवड्यानंतर होऊ शकते.
नाटो शिखर परिषदेनंतर वेळापत्रक निश्चित केले जाईल Donald Trump:
ट्रम्प ७ आणि ८ जुलै रोजी होणाऱ्या नाटो शिखर परिषदेसाठी तुर्कीला भेट देणार आहेत. त्यामुळे, दोन्ही नेत्यांच्या भेटीचे अंतिम वेळापत्रक त्यांच्या परतल्यानंतर निश्चित होण्याची शक्यता आहे. इस्रायलनेही याला दुजोरा दिला आहे की, ट्रम्प आणि नेतन्याहू यांच्यात अलीकडेच एक प्रदीर्घ दूरध्वनी संभाषण झाले, ज्यामध्ये दोन्ही नेते लवकरच अमेरिकेत भेटण्यास सहमत झाले. या संभाषणादरम्यान, इस्रायलने अमेरिकेला जागतिक स्वातंत्र्याचा रक्षक असेही संबोधले.
संबंधांतील सौहार्दाच्या पार्श्वभूमीवर मतभेदांवरही चर्चा
ट्रम्प सार्वजनिकरित्या दोन्ही देशांमधील संबंध मजबूत असल्याचे सांगत असले तरी, अलीकडील वृत्तांमधून काही विशिष्ट मुद्द्यांवर दोन्ही नेत्यांमध्ये मतभेद असल्याचे समोर आले आहे.
वृत्तांनुसार, फेब्रुवारीमध्ये झालेल्या त्यांच्या शेवटच्या भेटीपासून ट्रम्प यांचे काही जवळचे सल्लागार नेतन्याहू यांच्या युद्धनीतीवर असमाधानी आहेत. त्यांच्या मते, इस्रायलच्या पंतप्रधानांचा प्रादेशिक धोरणाबाबतचा दृष्टिकोन विसंगत राहिला आहे.
लेबनॉनमधील लष्करी कारवाईवर ट्रम्प यांनी नाराजी व्यक्त केली
समोर आलेल्या माहितीनुसार, गेल्या महिन्यात दोन्ही नेत्यांमध्ये झालेल्या दूरध्वनी संभाषणादरम्यान, ट्रम्प यांनी लेबनॉनमधील इस्रायलच्या लष्करी कारवाईवर नाराजी व्यक्त केली. त्यांनी या आक्रमक धोरणावर टीका केली आणि इस्रायलला आपल्या लष्करी कारवाया तात्काळ मर्यादित करण्याचे आवाहन केले.
ट्रम्प यांची इच्छा आहे की, इस्रायलने लेबनॉनमधील आपली लष्करी कारवाई कमी करावी आणि दक्षिण लेबनॉनमधून प्राथमिक माघारीचा समावेश असलेल्या तोडग्याकडे वाटचाल करावी.
इराणबाबत ट्रम्प यांचा मोठा दावा
ट्रम्प यांनी इराणबाबतही एक मोठा दावा केला. त्यांनी म्हटले की इराण तडजोड करण्यास पूर्णपणे तयार आहे आणि अमेरिकेसोबत पुन्हा चर्चा सुरू करू इच्छितो. ट्रम्प यांच्या मते, माजी सर्वोच्च नेते अली खामेनी यांचे अंत्यसंस्कार अद्याप पूर्ण व्हायचे असल्याने दोन्ही बाजूंनी सध्यापुरती चर्चा थांबवण्यास सहमती दर्शवली आहे.
खामेनीबाबत जुन्या दाव्याची पुनरावृत्ती Donald Trump:
ट्रम्प यांनी पुन्हा एकदा दावा केला की युद्धाच्या अगदी पहिल्याच दिवशी अमेरिका-इस्रायलच्या संयुक्त कारवाईत अली खामेनी मारले गेले. त्यांनी असेही म्हटले की, खामेनींच्या अंत्यविधीला मोठ्या संख्येने लोक उपस्थित राहिल्याने त्यांना आश्चर्य वाटले, जरी त्यांचा विश्वास होता की तेथील लोक त्यांचा द्वेष करत होते.
अणुकरार आणि शस्त्रसंधीबाबतही संकेत दिले
या विधानांच्या दरम्यान, ट्रम्प यांनी आठवण करून दिली की, गेल्या महिन्यात त्यांनी अणुकरारावरील वाटाघाटी पुन्हा सुरू करण्यासाठी आणि शस्त्रसंधी वाढवण्यासाठी इराणसोबत एका सामंजस्य करारावर स्वाक्षरी केली होती.
आता संपूर्ण जगाचे लक्ष व्हाईट हाऊसमध्ये होणाऱ्या या संभाव्य बैठकीकडे लागले आहे. जर ट्रम्प आणि नेतन्याहू यांची समोरासमोर भेट झाली, तर मध्य-पूर्व सुरक्षा, इराण, लेबनॉन आणि प्रादेशिक धोरणासंदर्भात महत्त्वाचे निर्णय आणि नवीन दिशा समोर येऊ शकतात.






