चार राज्यांमधील ५ जागांसाठी पोटनिवडणुकांची घोषणा ; १९ जून रोजी मतदान अन् २३ जूनला निकाल

Announcement of by-elections । भारतीय निवडणूक आयोगाने आज गुजरात, केरळ, पंजाब आणि पश्चिम बंगालमधील विधानसभा पोटनिवडणुकांचा कार्यक्रम जाहीर केला. या चार राज्यांमधील पाच रिक्त विधानसभा जागांसाठी पोटनिवडणुका १९ जून रोजी होणार आहेत. तर निकाल २३ जून रोजी जाहीर होणार आहेत.
गुजरातमधील काडी आणि विसावदर मतदारसंघात पोटनिवडणुका होणार आहेत. काडीचे भाजप आमदार करसनभाई पंजाबभाई सोलंकी यांचे या वर्षी फेब्रुवारीमध्ये निधन झाले, त्यामुळे ही जागा रिक्त झाली. त्याचवेळी विसावदर ही जागा आपचे आमदार भयानी भूपेंद्रभाई गांडूभाई यांच्या राजीनाम्यामुळे रिक्त झाली होती. २०२३ मध्ये भूपत भयानी यांनी आम आदमी पक्षाचा राजीनामा देऊन भाजपमध्ये प्रवेश केला.
२०२२ मध्ये, पराभूत भाजप उमेदवार हर्षद रिबाडिया यांनी भूपत भयानी यांच्या विजयाला गुजरात उच्च न्यायालयात आव्हान दिले होते. मार्चमध्ये हर्षद रिबडिया यांनी त्यांची याचिका मागे घेतली होती, त्यानंतर पोटनिवडणुकीचा मार्ग मोकळा झाला. आम आदमी पक्षाने विसावदर मतदारसंघातून माजी अध्यक्ष गोपाळ इटालिया यांना उमेदवारी जाहीर केली आहे. दोन्ही जागांवर आप आणि काँग्रेसमध्ये युती होणार नाही, हे काँग्रेसने आधीच जाहीर केले आहे. सध्या गुजरात विधानसभेत भाजपचे १६१ आमदार आहेत. काँग्रेसचे ११ आमदार आहेत, आपचे ४ आमदार आहेत, ३ अपक्ष आहेत आणि १ सपाचा आहे.
केरळमधील निलांबूर मतदारसंघात पोटनिवडणूक Announcement of by-elections ।
या वर्षी जानेवारीमध्ये राजीनामा देणारे एलडीएफ समर्थित आमदार पीव्ही अन्वर यांच्या पदासाठी केरळच्या निलांबूर मतदारसंघात पोटनिवडणूक होणार आहे. त्यांना तृणमूल काँग्रेस (टीएमसी) च्या केरळ युनिटचे संयोजक म्हणून नियुक्त करण्यात आले. आमदार गुरप्रीत बस्सी गोगी यांच्या निधनानंतर, त्यांच्या पदासाठी पंजाबमधील लुधियाना पश्चिम जागेवर पोटनिवडणूक होणार आहे. या वर्षी फेब्रुवारीमध्ये हृदयविकाराच्या झटक्याने निधन झालेले नसिरुद्दीन अहमद यांच्या जागेसाठी पश्चिम बंगालमधील कालीगंज येथे पोटनिवडणूक होणार आहे.
यापूर्वी २३ मे रोजी, मतदानाची टक्केवारी वाढवण्यासाठी आणि मतदानाच्या दिवशी व्यवस्था सुव्यवस्थित करण्याच्या उद्देशाने विविध उपक्रमांच्या अनुषंगाने, निवडणूक आयोगाने मतदारांना मतदान केंद्राबाहेर त्यांचे मोबाईल फोन ठेवण्याची सुविधा देण्याचा निर्णय घेतला होता. याशिवाय, निवडणूक प्रचाराच्या निकषांना तर्कसंगत करण्यासाठी आणखी दोन व्यापक सूचना जारी करण्यात आल्या. या सूचना लोकप्रतिनिधी कायदा, १९५१ आणि निवडणूक आचार नियम, १९६१ च्या संबंधित तरतुदींनुसार आहेत.
शहरी आणि ग्रामीण भागात मोबाईल फोनचा वाढता वापर आणि कव्हरेज लक्षात घेता आणि मतदानाच्या दिवशी सामान्य मतदारांनाच नव्हे तर ज्येष्ठ नागरिक, महिला आणि दिव्यांग मतदारांनाही मोबाईल फोन जवळ ठेवण्यात येणाऱ्या आव्हानांना तोंड द्यावे लागत असल्याने, आयोगाने मतदान केंद्राबाहेर मोबाईल फोन ठेवण्याची सुविधा देण्याचा निर्णय घेतला आहे. मतदान केंद्रापासून फक्त १०० मीटर अंतरावर आणि तेही बंद असतानाच मोबाईल फोन नेण्याची परवानगी असेल. Announcement of by-elections ।
मतदान केंद्राच्या प्रवेशद्वाराजवळ अगदी साध्या पिजनहोल बॉक्स किंवा ज्यूट बॅग्ज दिल्या जातील, जिथे मतदारांना त्यांचे मोबाईल फोन जमा करावे लागतील. मतदारांना मतदान केंद्रात मोबाईल फोन घेऊन जाण्याची परवानगी राहणार नाही. तथापि, स्थानिक परिस्थितीनुसार निवडणूक अधिकारी काही मतदान केंद्रांना या तरतुदीतून सूट देऊ शकतात. मतदान केंद्राच्या आत मतदानाची गुप्तता सुनिश्चित करणारा निवडणूक आचार नियम, १९६१ चा नियम ४९एम काटेकोरपणे पाळला जाईल.





