Weather Update : देशात कुठे उष्णतेची लाट, तर कुठे बरसणार सरी; पर्वतांमध्ये हिमस्खलनाचा धोका वाढणार !

Weather Update : मार्च महिन्यापासून देशभरात हवामानात सतत बदल होत आहेत. कधी पाऊस पडत आहे तर कधी तापमान वाढल्यामुळे लोकांना उष्णता जाणवत आहे. हवामान खात्याच्या म्हणण्यानुसार, येत्या काही दिवसांतही अशीच हवामान परिस्थिती राहण्याची शक्यता आहे. विभागाच्या आकडेवारीनुसार, आज राजधानी दिल्लीत सूर्यप्रकाश असेल, ज्यामुळे लोकांना उष्णता जाणवू शकते. तसेच या काळात जोरदार वारे देखील वाहण्याची शक्यता आहे.
आज दिल्लीत कमाल तापमान ३१ अंश सेल्सिअस आणि किमान तापमान १८ अंश सेल्सिअस राहण्याची शक्यता आहे. मिळालेल्या माहितीनुसार, पुढील दोन दिवस थंड वाऱ्यांमुळे राजधानीला उष्णतेपासून दिलासा मिळेल, परंतु २० मार्चपासून उष्णतेची लाट तीव्र होऊ शकते. विभागाच्या मते, १९ मार्चपासून राजधानीतील तापमानात वाढ होण्याची शक्यता आहे.
— RWFC New Delhi (@RWFC_ND) March 16, 2025
पावसाळी परिस्थिती कायम राहील :
उत्तर प्रदेशातील हवामानात सतत बदल दिसून येत आहेत. हवामान खात्याच्या अंदाजानुसार, राज्यातील काही जिल्ह्यांमध्ये आज पावसाळी परिस्थिती कायम राहील. त्याच वेळी, काही जिल्ह्यांमध्ये कमाल तापमानात झपाट्याने वाढ झाली आहे. माहितीनुसार, पुढील ३ दिवसांत राज्यातील कमाल तापमानात २ ते ४ अंश सेल्सिअसची घसरण सतत होईल.
त्याचवेळी, किमान तापमानातही २ ते ४ अंश सेल्सिअसची घट होईल. याशिवाय, १८, १९ आणि २० मार्च रोजी राज्यातील हवामान पूर्णपणे स्वच्छ राहू शकते. या काळात जोरदार वारे वाहण्याची शक्यता आहे. रविवारी बिहारमध्ये झालेल्या पावसामुळे कमाल तापमानात घट झाली आहे. तर आज राज्यात हवामान कोरडे राहील.
उष्णतेच्या लाटेची सुरुवात :
झारखंडमधील सात जिल्ह्यांमध्ये ४० अंश सेल्सिअसपेक्षा जास्त तापमान नोंदवण्यात आले आणि काही जिल्ह्यांमध्ये उष्ण वारे वाहत असल्याने येलो अलर्ट जारी करण्यात आला आहे. हवामान खात्याच्या माहितीनुसार, रविवारी राज्यातील चंद्रपूरमध्ये ४२ अंश सेल्सिअस तापमानाची नोंद झाली.
यावेळी तीव्र उष्णतेची लाट लवकर सुरू झाली आहे. याशिवाय, गुजरात आणि मध्य प्रदेशातील अनेक ठिकाणी आणि छत्तीसगड, किनारी आंध्र प्रदेशातील काही ठिकाणी ३८-४० अंश सेल्सिअस तापमानाची नोंद झाली आहे.
पाऊस आणि बर्फवृष्टी :
हिमाचल प्रदेशच्या उंच भागात काही ठिकाणी बर्फवृष्टी झाली तर राज्याच्या काही भागात पाऊस पडला. मंगळवार वगळता शुक्रवारपर्यंत राज्यात पाऊस सुरू राहील, असे विभागाने सांगितले. शनिवारी संध्याकाळपासून राज्यातील काही भागात बर्फवृष्टी होत आहे. १७ ते २१ मार्च दरम्यान चंबा, कांगडा आणि कुल्लू या उंचावरील भागात पाऊस पडण्याची शक्यता विभागाने वर्तवली आहे.
हिमस्खलनाचा धोका :
आजकाल उत्तराखंडच्या हवामानात चढ-उतार दिसून येत आहेत. काही ठिकाणी सूर्य तेजस्वीपणे चमकत आहे, तर काही ठिकाणी ढग दिसत आहेत. जम्मू आणि काश्मीरमध्ये शनिवारीही उंच पर्वतीय भागात बर्फवृष्टी आणि सखल भागात पाऊस सुरूच राहिला. बर्फवृष्टीमुळे, डोंगराळ प्रदेशातील उंच पर्वतीय भागात हिमस्खलनाचा धोका असल्याचं देखील सांगण्यात आलं आहे.





