Pakistan: पाकिस्तानच्या पेशावरमध्ये मोठी दुर्घटना ; शाळेचे छत कोसळून २० मुलांचा मृत्यू
Pakistan:पाकिस्तानमधील पेशावर येथे शाळेचे छत कोसळल्याने वीस मुले आणि एका शिक्षिकेचा मृत्यू झाला आहे.

Pakistan: पाकिस्तानमधील पेशावर येथे शाळेचे छत कोसळल्याने वीस मुले आणि एका शिक्षिकेचा मृत्यू झाला आहे. लेडी रीडिंग हॉस्पिटलचे (एलआरएच) प्रवक्ते मुहम्मद आसिम यांनी’एका वर्तमापत्राला सांगितले की, ७ ते १२ वयोगटातील १८ मुले आणि दोन मुलींसह २० विद्यार्थ्यांचा मृत्यू झाला आहे.
एका महिला शिक्षिकेचाही मृत्यू झाला आहे. त्यांनी पुढे सांगितले की, २१ जण जखमी झाले असून, त्यापैकी पाच जणांची प्रकृती गंभीर आहे. त्यांनी सांगितले की, रुग्णालयात आणीबाणी जाहीर करण्यात आली आहे.
मुले ढिगाऱ्याखाली गाडली गेली Pakistan:
पेशावरचे उपायुक्त अफक वझीर यांनी ‘एका वर्तमापत्राला दिलेल्या माहितीनुसार, “अल खैर शाळेचे छत कोसळल्याने विद्यार्थी ढिगाऱ्याखाली गाडले गेले. त्यांच्या कार्यालयातून जारी केलेल्या निवेदनानुसार, ही घटना घडली तेव्हा विद्यार्थी वर्गात होते. निवेदनात पुढे म्हटले आहे की, मुलांना वाचवण्यासाठी बचावकार्य सुरू असून, बचाव पथके ढिगारा हटवण्याचे काम करत आहेत.
रेस्क्यू ११२२ चे प्रवक्ते बिलाल अहमद फैझी यांनी यापूर्वी सांगितले होते की, बचाव पथकांनी विद्यार्थी आणि शिक्षकांसह सुमारे २० जणांना रुग्णालयात दाखल केले आहे. त्यावेळी एलआरएचचा हवाला देत त्यांनी सांगितले होते की, या घटनेत चार जणांचा मृत्यू झाला आहे.\
एजन्सीच्या दुसऱ्या एका निवेदनात यापूर्वी म्हटले होते की, १० हून अधिक मुलांना प्रथमोपचार देऊन रुग्णालयात दाखल करण्यात आले आहे. ढिगाऱ्याखाली आणखी बरीच मुले अडकली असण्याची भीतीही व्यक्त केली जात होती. दरम्यान, खैबर पख्तुनख्वा (केपी) चे राज्यपाल फैसल करीम कुंडी यांनी शाळेचे छत कोसळून झालेल्या मुलांच्या मृत्यूवर दुःख व्यक्त केले. त्यांनी सविस्तर अहवालाची मागणी केली आणि अधिकाऱ्यांना छत कोसळण्याच्या कारणाची चौकशी करण्याचे निर्देश दिले.
ते म्हणाले, “निष्पाप मुलांचा जीव जाणे ही एक अत्यंत दुःखद शोकांतिका आहे.” त्यांनी पीडितांच्या कुटुंबीयांप्रति तीव्र शोकसंवेदना व्यक्त केल्या. त्यांनी जखमी मुलांच्या शीघ्र आरोग्यासाठी प्रार्थना केली आणि संबंधित अधिकाऱ्यांना त्यांना सर्वोत्तम वैद्यकीय सेवा देण्याचे निर्देश दिले.
घटनेबद्दल ऐकून घटनास्थळी पोहोचलेल्या समीउल्लाह नावाच्या एका पालकाने एका वर्तमानपत्राला सांगितले, “मी आठ वर्षांखालील तीन मुलींना वाचवले. मला सकाळी ८:५० च्या सुमारास घरातून फोन आला आणि तिथे पोहोचायला मला १० मिनिटे लागली. मी सकाळी ९ च्या सुमारास पोहोचलो. आमची सहा मुले याच शाळेत शिकतात.” Pakistan:
तो पुढे म्हणाला, “जेव्हा मी ती इमारत पाहिली, तेव्हा मला वाटले की माझा मुलगा, जो तळमजल्यावर शिकत होता आणि जिथे पहिला मजला कोसळला होता, त्याचाही मृत्यू झाला असेल. पण तो पाणी पिण्यासाठी वर्गाबाहेर गेला होता.” पाकिस्तानमध्ये छत आणि इमारती कोसळण्याच्या घटना सामान्य आहेत, ज्याचे मुख्य कारण म्हणजे सुरक्षेचे निकृष्ट मापदंड आणि कमी दर्जाच्या बांधकाम साहित्याचा वापर.
जुलै महिन्यात, उमरकोटजवळील एका सरकारी प्राथमिक शाळेच्या बाहेरील भिंतीचा काही भाग कोसळला, ज्यात ३ ते १३ वयोगटातील तीन मुलींचा मृत्यू झाला. त्या ढिगाऱ्याखाली गाडल्या गेल्या.






