Sunita Williams : सुनीता विल्यम्स यांचे पृथ्वीवर परतणे पुन्हा लांबणीवर? रॉकेटच्या लाँचपॅडमध्ये तांत्रिक बिघाड, काय घडलं पाहा….

Sunita Williams : नऊ महिने अंतराळात राहिलेल्या सुनीता विल्यम्स आणि बुच विल्मोर लवकरच पृथ्वीवर परतणार आहेत. नासाचे क्रू-१० मिशन त्यांच्या परतीसाठी आंतरराष्ट्रीय अंतराळ स्थानकात (ISS) पोहोचले आहे. हे मिशन फ्लोरिडातील केनेडी स्पेस सेंटर येथून चार नवीन अंतराळवीरांना घेऊन प्रक्षेपित करण्यात आले. या प्रवाशांचे काम स्टेशनवर वैज्ञानिक प्रयोग करणे आणि जुन्या कर्मचाऱ्यांना परत पृथ्वीवर घेऊन येणे असणार आहे.
तांत्रिक कारणांमुळे प्रवास लांबला…
सुनीता विल्यम्स आणि विल्मोर काही महिन्यांत परत येणार होते, परंतु तांत्रिक अडचणींमुळे ते नऊ महिने आयएसएसवर राहिले. ते गेल्या वर्षी जूनमध्ये बोईंग स्टारलाइनरने तिथे पोहचले होते, परंतु सुरक्षेच्या कारणास्तव त्यांचे परतणे पुढे ढकलले गेले. आता स्पेसएक्सच्या क्रू ड्रॅगन कॅप्सूलसह त्यांच्या परतीचा मार्ग मोकळा झाला आहे.
क्रू-१० मोहिमेचा प्रवास आणि नवीन जबाबदाऱ्या काय?
क्रू-१० मोहिमेत अॅनी मॅक्क्लेन, निकोल आयर्स, ताकुया ओनिशी आणि किरिल पेस्कोव्ह यांचा समावेश आहे. आयएसएसमध्ये पोहोचल्यानंतर, हे चौघेही तेथे सुरू असलेले २०० हून अधिक वैज्ञानिक प्रयोग आणि तांत्रिक चाचण्या पुढे नेतील. त्यांच्या उपस्थितीमुळे स्टेशनचे सुरळीत कामकाज सुनिश्चित होईल आणि भविष्यातील अंतराळ मोहिमांना वेगळी दिशा मिळेल.
ग्राउंड सपोर्ट सिस्टममध्ये झाला बिघाड :
शुक्रवारी फाल्कन ९ रॉकेट वापरून हे अभियान यशस्वीरित्या प्रक्षेपित करण्यात आले. बुधवारी लाँच होणार होते, परंतु ग्राउंड सपोर्ट सिस्टममध्ये बिघाड झाल्यामुळे ते थांबवण्यात आले. स्पेसएक्स टीमने तांत्रिक त्रुटी दूर केल्यानंतर, मोहिमेला पुन्हा मान्यता देण्यात आली आणि ते कोणत्याही व्यत्ययाशिवाय त्याच्या गंतव्यस्थानावर पोहोचले.
क्रू-१० मिशन शनिवारी रात्री आयएसएसमध्ये दाखल झाले आणि अंतराळवीर रविवारी स्टेशनमध्ये प्रवेश करतील. यानंतर विल्यम्स आणि विल्मोर यांच्या परतीची प्रक्रिया सुरू होईल. नासाच्या मते, ते पुढील आठवड्यापर्यंत पृथ्वीवर परततील.
नवीन क्रू पुढील सहा महिने आयएसएसवर राहील आणि अनेक महत्त्वाच्या वैज्ञानिक संशोधनात योगदान देईल. दुसरीकडे, विल्यम्स आणि विल्मोर यांचा दीर्घ प्रवास संपणार आहे आणि ते लवकरच त्यांच्या प्रियजनांमध्ये परत येतील.





