Narendra Modi : लोकाशाही हा भारतासाठी एक संस्कार आहे; मोदींनी घानाच्या संसदेला केले संबोधित

नवी दिल्ली : भारत लोकशाहीची जननी आहे. भारतासाठी लोकशाही ही व्यवस्था नाही तर संस्कार आहे. भारतात २ हजार ५०० राजकीय पक्ष आहेत. २० वेगवेगळे पक्ष वेगवेगळ्या राज्यात सरकार चालवत आहेत. यामुळेच भारतात येणाऱ्या लोकांचे भारतात भव्य स्वागत केले जाते. चहामध्ये साखर मिसळली जाते तशी घानामध्ये भारतातील लोक मिसळलेले आहेत असे प्रतिपादन पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी केले.
घानाच्या संसदेला संबोधित करताना मोदी म्हणाले, दहशतवाद हा एक मोठा मुद्दा आहे आणि जगासाठी एक मोठी समस्या आहे, त्याचबरोबर हवामान बदल हा देखील एक मोठा मुद्दा आहे. भारत आज विकासाचा एक नवीन अध्याय लिहित आहे. आपल्या दोन देशांचे सहकार्य अत्यंत आनंददायी आहे. आफ्रिका भारताच्या अनेक गौरवशाली क्षणांशी जोडलेला आहे. भारताचे चांद्रयान दक्षिण ध्रुवावर उतरले तेव्हा मी भारतात होतो, आज जेव्हा एक भारतीय अंतराळवीर मानवतेच्या भल्यासाठी अंतराळात आहे, तेव्हा मी अजूनही आफ्रिकेत आहे.
जेव्हा आपण घानाकडे पाहतो तेव्हा आपल्याला एक असे राष्ट्र दिसते जे धैर्याने उभे आहे. समावेशक प्रगतीसाठी तुमच्या वचनबद्धतेमुळे घाना खरोखरच संपूर्ण आफ्रिकन खंडासाठी प्रेरणा केंद्र बनले आहे. संसदेला संबोधित करताना, पंतप्रधान मोदींनी घानाच्या भाषेत नमस्ते म्हणताच, सभागृह टाळ्यांच्या कडकडाटात गुंजले. त्यांच्या भाषणाच्या सुरुवातीला पंतप्रधान मोदी म्हणाले, आज या प्रतिष्ठित सभागृहाला संबोधित करताना मला खूप अभिमान वाटतो. घानामध्ये असणे हा एक भाग्य आहे, ही अशी भूमी आहे जी लोकशाहीच्या भावनेने ओतप्रोत आहे.
पंतप्रधान म्हणाले की बदलत्या परिस्थितीसाठी जागतिक प्रशासनात विश्वासार्ह आणि प्रभावी सुधारणांची आवश्यकता आहे. तंत्रज्ञानातील क्रांती, जागतिक दक्षिणेचा उदय आणि लोकसंख्याशास्त्रातील बदल त्याच्या गती आणि प्रमाणात योगदान देत आहेत. दुसऱ्या महायुद्धानंतर निर्माण झालेली जागतिक व्यवस्था वेगाने बदलत आहे. आम्ही आमचे संबंध एका व्यापक भागीदारीकडे नेण्याचा निर्णय घेतला आहे. भारत आणि घानाच्या इतिहासात वसाहतवादी राजवटीचे चिन्ह आहेत, परंतु आमचा आत्मा नेहमीच मुक्त आणि निर्भय राहिला आहे. आम्ही आमच्या समृद्ध वारशातून शक्ती आणि प्रेरणा घेतो. आम्हाला आमच्या सामाजिक, सांस्कृतिक आणि भाषिक विविधतेचा अभिमान आहे. आम्ही स्वातंत्र्य, एकता आणि प्रतिष्ठेवर आधारित राष्ट्रे निर्माण केली आहेत. आमच्या संबंधांना मर्यादा नाहीत.





