Nana Patekar death : ‘पडद्यावर जितके मोठे, तितकेच मनानेही मोठे’; नाना पाटेकरांच्या अचानक ‘एक्झिट’ने फडणवीस भावुक
Nana Patekar death : ज्येष्ठ अभिनेते नाना पाटेकर यांच्या निधनाने मराठी आणि हिंदी चित्रपटसृष्टीला मोठा धक्का बसला आहे.

Nana Patekar death : ज्येष्ठ अभिनेते नाना पाटेकर यांच्या निधनाने मराठी आणि हिंदी चित्रपटसृष्टीला मोठा धक्का बसला आहे. त्यांच्या निधनानंतर मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी नाना पाटेकर यांना भावपूर्ण श्रद्धांजली अर्पण करत आपल्या भावना व्यक्त केल्या आहेत. नाना पाटेकर हे आपले निकटचे मित्र असल्याचं सांगताना फडणवीस यांनी त्यांच्या अचानक जाण्याने मनाला मोठा धक्का बसल्याचं म्हटलं आहे.
“ज्येष्ठ अभिनेते आणि माझे निकटचे मित्र नाना पाटेकर यांची अशी अकाली आणि अचानक ‘एक्झिट’ मनाला मोठा धक्का देणारी आहे. मन प्रचंड दुःखी आहे. नाना जितके पडद्यावर मोठे, तितकेच मनाने सुद्धा मोठे होते,” अशा शब्दांत फडणवीस यांनी नाना पाटेकर यांच्या आठवणींना उजाळा दिला.
मराठी आणि हिंदी चित्रपटसृष्टीला नाना पाटेकर यांनी एक वेगळा कालखंड दिला. ‘क्रांतिवीर’ ते ‘नटसम्राट’ या त्यांच्या प्रवासाचा उल्लेख करताना फडणवीस यांनी त्यांच्या दमदार आणि कसदार अभिनयाला तोड नसल्याचं म्हटलं. अभिनेता म्हणून नाना पाटेकर यांचं जाणं ही मोठी हानी असल्याची भावना त्यांनी व्यक्त केली.
‘परखडपणा आणि बेधडकपणा हीच त्यांची ओळख’Nana Patekar death :
नाना पाटेकर यांच्या व्यक्तिमत्त्वातील परखडपणा आणि बेधडकपणा यामुळे ते नेहमीच वेगळे ठरले. मात्र, मुख्यमंत्री झाल्यापासून नाना यांच्यातील हळवा आणि संवेदनशील माणूस कायम पाहायला मिळाल्याचं फडणवीस यांनी सांगितलं.
जलयुक्त शिवार अभियानाचा उल्लेख करताना फडणवीस म्हणाले की, या अभियानाला पाठिंबा देण्यासाठी नाना पाटेकर स्वतः पुढे आले होते. त्यानंतर मकरंद अनासपुरे आणि नाना पाटेकर यांनी एकत्र येत ‘नाम फाऊंडेशन’ची स्थापना केली आणि प्रत्यक्ष शिवारात उतरून काम केलं.
शेतकऱ्यांना मदत करण्यापासून ते दुष्काळाच्या काळात मदतीचा हात पुढे करण्यापर्यंत नाना पाटेकर कायम अग्रणी राहिले. त्यांच्या सामाजिक कार्याची आठवणही फडणवीस यांनी आपल्या श्रद्धांजलीत करून दिली.
ज्येष्ठ अभिनेते आणि माझे निकटचे मित्र नाना पाटेकर यांची अशी अकाली आणि अचानक ‘एक्झिट’ मनाला मोठा धक्का देणारी आहे. मन प्रचंड दुःखी आहे. नाना जितके पडद्यावर मोठे, तितकेच मनाने सुद्धा मोठे होते. मराठी आणि हिंदी चित्रपटसृष्टीला त्यांनी एक कालखंड दिला. त्यातून प्रामुख्याने एक राष्ट्रभक्त अशीच त्यांची प्रतिमा प्रेक्षकांना भावली. ‘क्रांतिवीर’ ते ‘नटसम्राट’ या त्यांच्या प्रवासात जो दमदार आणि कसदार अभिनयाचा पट त्यांनी उभा केला, त्याला तोड नाही. त्यामुळे अभिनेता म्हणून त्यांचे जाणे ही मोठी हानी आहे.
परखडपणा, बेधडकपणा हे स्वभावगुण त्यांचे व्यक्तिमत्त्व खुलवणारे ठरले. पण मी मुख्यमंत्री झाल्यापासून त्यांच्यातील हळवा माणूस कायम पाहत आलो आहे. आम्ही जलयुक्त शिवार अभियान हाती घेतले, तेव्हा त्याला पाठिंबा देण्यासाठी स्वतः नाना पुढे आले होते. मकरंद अनासपुरेजी आणि त्यांनी सोबत येत ‘नाम फाऊंडेशन’ची स्थापना केली आणि स्वतः शिवारात जाऊन काम केले.
शेतकऱ्यांसाठी मदत करणे असो, दुष्काळी कालखंडात मदतीचा हात पुढे करणे असो, नाना कायम अग्रणी राहिले. यंदाही आपण दुष्काळाचा सामना करीत असताना नाना कधीच मागे राहिले नसते, पण ते अचानक सोडून निघून गेले. मी त्यांना भावपूर्ण श्रद्धांजली अर्पण करतो. त्यांच्या कुटुंबियांच्या, चाहत्यांच्या दुःखात आम्ही सहभागी आहोत.
ॐ शांति 🙏— Devendra Fadnavis (@Dev_Fadnavis) October 8, 2026
‘यंदाही दुष्काळाचा सामना करताना नाना मागे राहिले नसते…’Nana Patekar death :
यंदाही राज्य दुष्काळाचा सामना करत असताना नाना पाटेकर मदतीसाठी नक्कीच पुढे आले असते, अशी भावना फडणवीस यांनी व्यक्त केली. मात्र, नाना अचानक सोडून निघून गेल्याने त्यांचं मन हेलावून गेलं आहे.
“यंदाही आपण दुष्काळाचा सामना करीत असताना नाना कधीच मागे राहिले नसते, पण ते अचानक सोडून निघून गेले,” असं म्हणत फडणवीस यांनी नाना पाटेकर यांना भावपूर्ण श्रद्धांजली अर्पण केली.
नाना पाटेकर यांच्या कुटुंबीयांच्या आणि चाहत्यांच्या दुःखात आपण सहभागी असल्याचंही फडणवीस यांनी म्हटलं आहे. अभिनयाच्या क्षेत्रात अमीट ठसा उमटवणाऱ्या आणि सामाजिक कार्यातूनही आपली वेगळी ओळख निर्माण करणाऱ्या नाना पाटेकर यांच्या निधनाने एक मोठी पोकळी निर्माण झाली आहे.
ॐ शांती 🙏




