Mayawati : बिहार निवडणूक मुक्त आणि निष्पक्ष होण्यासाठी पाउले उचला; मायावती यांचे निवडणूक आयोगाला आवाहन

लखनौ : बिहारमधील गोपाल खेमका हत्या प्रकरण आणि निवडणूक आयोगाने मतदार यादीची सखोल तपासणी करण्याची सुरू केलेली प्रक्रिया यावर बहुजन समाज पक्षाच्या अध्यक्षा मायावती यांनी प्रतिक्रिया दिली आहे. त्यांनी राज्यातील संयुक्त जनता दल आणि भारतीय जनता पार्टीच्या सरकारला आरोपीच्या पिंजऱ्यात उभे केले आहे.
बिहारमध्ये दलित, मागासवर्गीय, शोषित, गरीब आणि महिला इत्यादींवरील अत्याचार, खून आणि जातीआधारित शोषणाची प्रकरणे आणि या वर्गातील लोकांना त्यांच्या हक्कांपासून वंचित ठेवणे हे नेहमीच चर्चेचा विषय राहिले आहेत, परंतु राज्यात विधानसभा सार्वत्रिक निवडणुकीपूर्वी सुरू असलेल्या हिंसक घटना आणि खूनांच्या मालिकेत, राजधानी पाटणा येथे एक प्रमुख उद्योगपती आणि सत्ताधारी पक्ष भाजपचे नेते गोपाल खेमका यांच्या अलिकडेच झालेल्या खळबळजनक हत्येने राज्यातील राजकारणाला एका नवीन पद्धतीने तापवले आहे आणि राज्यातील कायदा आणि सुव्यवस्थेची स्थितीही बिकट झाली आहे.
निवडणूक आयोगाने या रक्तपाताची दखल घेतली आणि आत्ताच योग्य ती कारवाई केली तर शांततापूर्ण निवडणुका पार पाडण्यासाठी ते अधिक चांगले होईल असे मायावती यांनी सोशल मीडियावर म्हटले आहे. बिहारमधील निवडणुकीपूर्वी मतदार यादीच्या विशेष पुनरीक्षणादरम्यान, या सर्व हिंसक घटना कोणाकडून आणि कोणाच्या स्वार्थासाठी घडवून आणल्या जात आहेत, असे उत्तर प्रदेशच्या माजी मुख्यमंत्र्यांनी विचारले आहे. यावरून राज्यातील आघाडी सरकारच अडचणीत आले आहे, असे नाही तर या मुद्द्यावरील राजकारणही चांगलेच तापले आहे, भविष्यात याचा राज्यातील राजकीय समीकरणांवर आणि निवडणुकांवर काय परिणाम होईल हे पाहणे बाकी आहे.
बसपा प्रमुखांनी लिहिले आहे की, आमचा पक्ष, बहुजन समाज पक्ष हा बहुजनांचा, विशेषतः दलित, इतर मागासवर्गीय, वंचित, शोषित, गरीब आणि कामगार इत्यादींचा पक्ष आहे, जो आपल्या कार्यकर्त्यांच्या आणि हितचिंतकांच्या तन, मन आणि पैशाच्या आधारावर राजकारण करण्याच्या तत्व आणि धोरणानुसार स्वतःच्या ताकदीवर बिहार विधानसभेची सार्वत्रिक निवडणूक लढवत आहे आणि म्हणूनच निवडणूक आयोगाला आवाहन केले जाते की बिहार निवडणुका सरकारी यंत्रणेच्या गैरवापरापासून तसेच मसल पॉवर, पैशाची ताकद आणि गुन्हेगारी शक्ती इत्यादींपासून मुक्त करण्यासाठी जी काही कठोर पावले उचलावी लागतील, ती वेळेवर उचलले पाहिजेत जेणेकरून निवडणूक मुक्त आणि निष्पक्ष होईल.




