Iran threatens: “आमच्या क्षेपणास्त्रांच्या टप्प्यात…” ; ओमानने होर्मुझमध्ये नवीन मार्ग टायर केल्याने इराणची धमकी
Iran threatens: अमेरिका आणि इराण यांच्यातील शांतता चर्चेनंतर होर्मुझची सामुद्रधुनी पुन्हा उघडली असली तरी, युद्धापूर्वीच्या तुलनेत या महत्त्वाच्या जलमार्गातून होणाऱ्या जहाजांच्या वाहतुकीत लक्षणीय बदल झाले आहेत.

Iran threatens: अमेरिका आणि इराण यांच्यातील शांतता चर्चेनंतर होर्मुझची सामुद्रधुनी पुन्हा उघडली असली तरी, युद्धापूर्वीच्या तुलनेत या महत्त्वाच्या जलमार्गातून होणाऱ्या जहाजांच्या वाहतुकीत लक्षणीय बदल झाले आहेत.
होर्मुझ कधीही आपल्या युद्धपूर्व स्थितीत परत येणार नाही, हे इराणने आधीच स्पष्ट केले आहे. गुरुवारी त्यांनी ओमानमार्गे एक नवीन मार्ग कार्यान्वित करण्याची धमकी दिली.
होर्मुझमधील नवीन मार्गामुळे इराण संतप्त (Iran threatens)
ओमानने, अमेरिकेच्या सहकार्याने, होर्मुझच्या सामुद्रधुनीतील आपल्या किनारी भागातून तेलवाहू जहाजे आणि इतर जहाजांना जाण्यासाठी एक नवीन मार्ग तयार केला आहे, ज्यामुळे इराण संतप्त झाला आहे.
गुरुवारी त्यांनी ओमानमधील होर्मुझजवळ येणाऱ्या जहाजाला क्षेपणास्त्रांच्या टप्प्यात आणण्याची धमकी दिली. तेहरानची ही कृती म्हणजे होर्मुझमधील तणाव पुन्हा वाढू शकतो, याची धमकी असल्याचे मानले जात आहे.
आयआरजीसीचा इशारा (Iran threatens)

Iran threatens: “आमच्या क्षेपणास्त्रांच्या टप्प्यात…” ; ओमानने होर्मुझमध्ये नवीन मार्ग टायर केल्याने इराणची धमकी
इराणच्या इस्लामिक रिव्होल्यूशनरी गार्ड कॉर्प्सने (आयआरजीसी) गुरुवारी स्पष्टपणे सांगितले की, होर्मुझच्या सामुद्रधुनीतून जहाजांना जाण्यासाठी केवळ इराणी अधिकाऱ्यांनी निश्चित केलेले मार्गच वैध असतील.
आयआरजीसी नौदलाने आपल्या अधिकृत वृत्त संकेतस्थळ ‘सेपाह न्यूज’वर प्रसिद्ध केलेल्या निवेदनात ही माहिती दिली. तसेच, निश्चित मार्गांव्यतिरिक्त जहाजांची कोणतीही हालचाल धोकादायक असून तिला परवानगी नाही, असा इशाराही देण्यात आला आहे.
हे निवेदन अशा वेळी आले आहे, जेव्हा ओमानच्या सागरी सुरक्षा केंद्राने आंतरराष्ट्रीय सागरी संघटनेसोबत (आयएमओ) झालेल्या करारानुसार होर्मुझच्या सामुद्रधुनीतून जाणाऱ्या जहाजांसाठी मार्गदर्शक तत्त्वे जारी केली आहेत.
यापूर्वी, १८ जून रोजी, इराण आणि अमेरिका यांच्यातील संघर्ष संपवण्यासाठी झालेल्या करारानुसार, इराणने व्यापारी जहाजांना ६० दिवसांसाठी विनाशुल्क सामुद्रधुनीतून सुरक्षित मार्ग उपलब्ध करून देण्याचे मान्य केले होते.
मंगळवारी, इराण आणि ओमानने एक संयुक्त निवेदन जारी करून सांगितले की, होर्मुझच्या सामुद्रधुनीतून होणाऱ्या सागरी वाहतुकीच्या भविष्यातील व्यवस्थापनावर चर्चा करण्यासाठी दोन्ही देशांनी एक संयुक्त कार्यगट स्थापन करण्यास सहमती दर्शवली आहे. दोन्ही देशांनी आंतरराष्ट्रीय कायद्यानुसार जहाजांच्या सुरक्षित प्रवासाची खात्री करण्याची आपली जबाबदारी पुन्हा एकदा अधोरेखित केली.





