Pune Gramin : बिबट्यांच्या वाढत्या संख्येने जुन्नरमध्ये ‘मानवी अस्तित्वाचा’ धोका; प्रशासनाने तातडीने लक्ष देण्याची गरज

ओझर : पुणे जिल्ह्यातील जुन्नर तालुका आणि परिसर गेल्या काही वर्षांपासून बिबट्याच्या वाढत्या हल्ल्यांमुळे दहशतीत आहे. सातत्याने होणारे हे हल्ले आणि बिबट्या मादी एकाच वेळी ४ ते ५ पिलांना जन्म देत असल्याने या भागात बिबट्यांची संख्या लक्षणीयरीत्या वाढत आहे. ज्यामुळे येथील मानवी वस्तीचे भवितव्य धोक्यात आले आहे. नागरिकांकडून आता प्रशासनाने या गंभीर समस्येकडे तातडीने लक्ष देऊन कठोर उपाययोजना करण्याची मागणी जोर धरू लागली आहे.
बिबट्यांच्या हल्ल्यांची वाढती मालिका
अलीकडच्या काळात बिबट्यांनी केलेल्या हल्ल्यांमुळे अनेक निष्पाप नागरिकांना आपला जीव गमवावा लागला आहे. रात्रीच्या वेळी घरात किंवा घराबाहेर असणाऱ्या नागरिकांवर बिबट्या अचानक हल्ला करत असल्याच्या अनेक घटना नोंदवल्या गेल्या आहेत. यामुळे शेतीची कामे, रात्रीचा प्रवास आणि लहान मुलांचे घराबाहेर खेळणेही धोक्याचे झाले आहे.
या वाढत्या हल्ल्यांमागे बिबट्यांची वाढलेली संख्या हे प्रमुख कारण आहे. स्थानिक नागरिक आणि तज्ज्ञांच्या मते, बिबट्याची मादी एका वेळेस ४ ते ५ पिलांना जन्म देत असल्याने त्यांच्या संख्येमध्ये वेगाने वाढ होत आहे. बिबट्यांना लपण्यासाठी ऊसासारखी पिके आणि शहरातून सहज उपलब्ध होणारे भक्ष्य (उदा. पाळीव प्राणी) यामुळे त्यांना सुरक्षित निवारा आणि खाद्याची उपलब्धता होते, ज्यामुळे त्यांचे स्थलांतर होत नाही.
नागरिकांमध्ये भीती आणि संताप
बिबट्यांच्या वाढत्या हल्ल्यांमुळे स्थानिक नागरिकांमध्ये भीतीचे आणि संतापाचे वातावरण आहे. अनेकदा बिबट्याला पकडण्यासाठी लावलेले पिंजरे पुरेसे नसल्याचे किंवा वनविभागाच्या उपाययोजना तात्पुरत्या ठरत असल्याचे नागरिकांचे म्हणणे आहे. या वाढत्या संख्येवर नियंत्रण न ठेवल्यास भविष्यात बिबट्या-मानव संघर्ष अधिक उग्र रूप धारण करेल आणि मानवी वस्तीचे मोठे नुकसान होईल, अशी भीती लोक व्यक्त करत आहेत.
तातडीच्या उपाययोजनांची मागणी
१. बिबट्यांची नसबंदी : बिबट्यांच्या वाढत्या संख्येवर नियंत्रण मिळवण्यासाठी नसबंदीचा प्रस्ताव मंत्रालयीन पातळीवर अंतिम टप्प्यात आहे. प्रशासनाने यावर तातडीने कार्यवाही करावी.
२. स्थलांतरण: ज्या बिबट्यांनी मानवी वस्तीत वारंवार हल्ले केले आहेत, त्यांना पकडून सुरक्षित नैसर्गिक अधिवासात स्थलांतरित करावे.
३. प्रभावी गस्त आणि जनजागृती: वनविभागाने रात्रीच्या वेळी गस्त वाढवावी आणि बिबट्यांपासून सुरक्षित राहण्यासाठी नागरिकांमध्ये प्रभावी जनजागृती करावी.
४. क्षतिपूर्ती आणि वैद्यकीय मदत: बिबट्याच्या हल्ल्यात जखमी झालेल्या किंवा मृत्यूमुखी पडलेल्या नागरिकांच्या कुटुंबीयांना तात्काळ आणि पुरेशी आर्थिक मदत आणि वैद्यकीय सुविधा उपलब्ध करून द्यावी.
याबाबत जिल्हाधिकारी आणि वनविभागाच्या वरिष्ठ अधिकाऱ्यांनी तातडीने बैठक घेऊन दीर्घकालीन आणि कठोर कृती योजना आखावी, अशी अपेक्षा व्यक्त केली जात आहे. वाढत्या बिबट्यांच्या संख्येमुळे निर्माण झालेला हा धोका संपूर्ण मानवजातीसाठी चिंतेचा विषय बनला असून, यावर प्रशासनाने युद्धपातळीवर लक्ष देणे गरजेचे आहे.





