Farooq Abdullah: फारुख अब्दुल्ला यांनी गायले संपूर्ण वंदे मातरम ; काँग्रेसने रोखल्याने भाजप संतप्त
Farooq Abdullah: जम्मू आणि काश्मीरमधील पहिल्या आंतरराष्ट्रीय चित्रपट महोत्सवाच्या उद्घाटन सोहळ्यात संपूर्ण 'वंदे मातरम' गायल्याने राजकीय वाद निर्माण झाला आहे.

Farooq Abdullah: जम्मू आणि काश्मीरमधील पहिल्या आंतरराष्ट्रीय चित्रपट महोत्सवाच्या उद्घाटन सोहळ्यात संपूर्ण ‘वंदे मातरम’ गायल्याने राजकीय वाद निर्माण झाला आहे.’वंदे मातरम’ चे सर्व सहा कडवे गायले गेले, ज्या दरम्यान मुख्यमंत्री ओमर अब्दुल्ला आणि नॅशनल कॉन्फरन्सचे अध्यक्ष फारूक अब्दुल्ला यांच्यासह अनेक प्रमुख नेते सुमारे तीन मिनिटे आणि दहा सेकंद सावधान स्थितीत उभे राहिले.
मात्र, संपूर्ण वंदे मातरम गायल्याने काँग्रेस पक्ष नाराज झाला आणि त्यांनी या मुद्द्यावरून जम्मू आणि काश्मीरमधील आपला मित्रपक्ष असलेल्या नॅशनल कॉन्फरन्सवर टीका केली. काँग्रेसच्या आक्षेपानंतर, भाजपने काँग्रेसवर ‘२१ व्या शतकातील मुस्लिम लीग’ बनल्याचा आरोप करत तीव्र प्रत्युत्तर दिले.
संपूर्ण वंदे मातरम गाण्यावर काँग्रेसचा आक्षेप Farooq Abdullah:
२०१९ पूर्वी जम्मू आणि काश्मीरमधील स्थानिक राजकीय पक्ष कलम ३७० बाबत आवाज उठवत होते, तर आता त्याच केंद्रशासित प्रदेशात आंतरराष्ट्रीय चित्रपट महोत्सवाच्या उद्घाटन सोहळ्यात वंदे मातरमची सर्व सहा कडवी गायली गेली.
मुख्यमंत्री ओमर अब्दुल्ला आणि इतर प्रमुख सरकारी नेत्यांच्या उपस्थितीत राष्ट्रगीत गायले गेले. या कार्यक्रमाचा व्हिडिओ समोर आल्यानंतर काँग्रेस पक्षाने आक्षेप घेतला. काँग्रेस पक्षाने म्हटले आहे की, त्यांच्या मित्रपक्षांनी स्वातंत्र्यसैनिकांच्या विचारांचा आणि निर्णयांचा आदर केला पाहिजे. स्वातंत्र्यसैनिकांनी स्वीकारलेल्या वंदे मातरमच्या त्याच दोन आवृत्त्या गायल्या जाव्यात, असे आवाहन पक्षाने केले.
काँग्रेसचे सरचिटणीस के. सी. वेणुगोपाल यांचा आक्षेप
या कार्यक्रमाचा व्हिडिओ सोशल मीडियावर समोर आल्यानंतर काँग्रेसचे खासदार आणि पक्षाचे सरचिटणीस के. सी. वेणुगोपाल यांनी प्रतिक्रिया दिली. त्यांनी लिहिले की, वंदे मातरमची संपूर्ण आवृत्ती ही भारताच्या स्वातंत्र्यसैनिकांनी संकल्पित केलेल्या आणि प्रोत्साहन दिलेल्या सलोख्याच्या आणि बहुलवादी विचारांशी सुसंगत नाही.
देशातील काही महान स्वातंत्र्यसैनिकांचा दाखला देत, वेणुगोपाल यांनी मित्रपक्षांना त्यांच्या निर्णयांचा आणि विचारांचा आदर करण्याचे आवाहन केले. काँग्रेस पक्षाने म्हटले आहे की, मित्रपक्षांनीही स्वातंत्र्य चळवळीदरम्यान स्वीकारलेल्या वंदे मातरमच्या त्याच दोन ओळी गायल्या पाहिजेत.
नॅशनल कॉन्फरन्सच्या भूमिकेवरून भाजपचा काँग्रेसवर हल्ला
काँग्रेसच्या आक्षेपानंतर भाजपने त्यांना कोंडीत पकडण्याची संधी साधली. भाजपचे खासदार आणि पक्षाचे राष्ट्रीय प्रवक्ते सुधांशू त्रिवेदी यांनी काँग्रेसचे सरचिटणीस के. सी. वेणुगोपाल यांच्या वक्तव्यावर निशाणा साधत म्हटले की, संपूर्ण वंदे मातरम गाण्यास परवानगी देणारा नियम संसदेने मंजूर केला असूनही, काँग्रेसच्या सरचिटणीसांच्या आक्षेपाने पक्षाचा ‘खरा चेहरा’ उघड झाला आहे.
भाजपने विशेषतः यावर प्रकाश टाकला की, नॅशनल कॉन्फरन्ससारख्या काँग्रेसच्या मित्रपक्षांनी घटनात्मक शिष्टाचाराचे पालन करत संपूर्ण वंदे मातरम गायनात भाग घेतला होता. मुख्यमंत्री ओमर अब्दुल्ला आणि फारुख अब्दुल्ला यांनीही या कार्यक्रमादरम्यान राष्ट्रगीताच्या सन्मानार्थ सावधान स्थितीत उभे राहून अभिवादन केले होते.
“मुस्लिम लीग वगळता मित्रपक्षही काँग्रेससोबत नाहीत” Farooq Abdullah:
सुधांशू त्रिवेदी म्हणाले की, काँग्रेसचे मित्रपक्ष, अगदी राष्ट्रवादी काँग्रेस आणि नॅशनल कॉन्फरन्सचे नेतेही संपूर्ण वंदे मातरम गायनात सहभागी होत आहेत, पण काँग्रेसला यावर आक्षेप आहे. ते उपहासाने म्हणाले की, या मुद्द्यावर काँग्रेसचे मित्रपक्षही त्यांच्यासोबत नाहीत आणि मुस्लिम लीग वगळता कोणीही त्यांना पाठिंबा देत असल्याचे दिसत नाही.
वंदे मातरम् के संपूर्ण गायन को लेकर संसद द्वारा पारित नियम के बावजूद कांग्रेस के संगठन महासचिव के सी वेणुगोपाल ने X पर जो आपत्ति की है उसने उसका असली चेहरा सामने ला दिया है।
कांग्रेस के सहयोगी दलों, यहाँ तक कि NCP और नेशनल कॉन्फ्रेंस के नेता भी संपूर्ण वंदे मातरम् के गायन में… pic.twitter.com/ue64cbP4AH— Dr. Sudhanshu Trivedi (@SudhanshuTrived) September 8, 2026
“काँग्रेस ही २१ व्या शतकातील मुस्लिम लीग बनली आहे.”
भाजप नेते सुधांशू त्रिवेदी यांनी काँग्रेसवर जोरदार राजकीय हल्ला चढवत म्हटले की, काँग्रेस ही २१ व्या शतकातील मुस्लिम लीग बनली आहे यात आता काही शंका नाही. त्यांनी आरोप केला की, काँग्रेसचा “धर्मनिरपेक्षतेचा मुखवटा” गळून पडला आहे आणि पक्ष मूलतत्त्ववादी शक्तींपुढे पूर्णपणे शरणागती पत्करत असून एका नव्या मुस्लिम लीगमध्ये रूपांतरित होत आहे.
जम्मू आणि काश्मीरच्या पहिल्या आंतरराष्ट्रीय चित्रपट महोत्सवाच्या उद्घाटन सोहळ्यात संपूर्ण ‘वंदे मातरम’ गायल्याने सुरू झालेला वाद आता काँग्रेस आणि भाजप यांच्यातील मोठ्या राजकीय आरोप-प्रत्यारोपांच्या देवाणघेवाणीत बदलला आहे.
एकीकडे काँग्रेस आपल्या मित्रपक्षांना स्वातंत्र्यसैनिकांच्या मूलतत्त्ववादी भावनेचा आणि बहुलवादी विचारांचा आदर करण्याचे आवाहन करत आहे, तर दुसरीकडे भाजप काँग्रेसच्या राष्ट्रगीतावरील विचारसरणी आणि राजकीय रणनीतीला जोडून त्यांच्यावर हल्ला करत आहे.





