Petrol-Diesel News : दिल्ली सरकारचा मोठा निर्णय; ३१ मार्चनंतर ‘या’ वाहनांना पेट्रोल मिळणार नाही !

Petrol-Diesel News : राजधानी दिल्लीमध्ये ३१ मार्चनंतर पेट्रोल पंपांवर १५ वर्षांपेक्षा जुन्या वाहनांना इंधन दिले जाणार नाही अशा महत्वपूर्ण निर्णयाची घोषणा दिल्लीचे पर्यावरण मंत्री मनजिंदर सिंग सिरसा यांनी आज केली.
राष्ट्रीय राजधानीतील वायू प्रदूषण रोखण्यासाठी उपाययोजनांवर चर्चा करण्यासाठी अधिकाऱ्यांसोबत झालेल्या बैठकीनंतर सिरसा म्हणाले की, सरकार वाहनांमधून होणारे उत्सर्जन आणि प्रदूषण रोखण्यासाठी कठोर उपाययोजना करत आहे.
या बैठकीत जुन्या वाहनांवर बंदी, अनिवार्य धूम्रपान विरोधी उपाययोजना आणि इलेक्ट्रिक सार्वजनिक वाहतुकीकडे संक्रमण यासारख्या प्रमुख धोरणात्मक निर्णयांवर लक्ष केंद्रित करण्यात आले.
आम्ही पेट्रोल पंपांवर असे गॅझेट बसवत आहोत जे १५ वर्षांपेक्षा जुने वाहन ओळखतील आणि त्यांना कोणतेही इंधन दिले जाणार नाही. दिल्ली सरकार या निर्णयाची माहिती केंद्रीय पेट्रोलियम मंत्रालयाला देईल अशी माहितीही सिरसा यांनी दिली.
जुन्या वाहनांना इंधन पुरवठा मर्यादित करण्याव्यतिरिक्त सिरसा यांनी घोषणा केली की वायू प्रदूषणाची पातळी कमी करण्यासाठी राजधानीतील सर्व उंच इमारती, हॉटेल्स आणि व्यावसायिक संकुलांमध्ये अँटी-स्मॉग गन बसवल्या जातील.
स्वच्छ आणि शाश्वत सार्वजनिक वाहतुकीच्या दिशेने सरकारच्या प्रयत्नांचा एक भाग म्हणून, दिल्लीतील सुमारे ९० टक्के सार्वजनिक सीएनजी बसेस डिसेंबर २०२५ पर्यंत टप्प्याटप्प्याने बंद केल्या जातील आणि त्याऐवजी इलेक्ट्रिक बसेस वापरल्या जातील.
या घोषणा दिल्लीच्या वायू प्रदूषणाला तोंड देण्यासाठीच्या व्यापक प्रयत्नांचा एक भाग म्हणून आल्या आहेत. दिल्लीसाठी प्रदूषणाचे मोठे आव्हान निर्माण झाले आहे.





