रेखा गुप्ता अधिक शक्तिशाली मुख्यमंत्री बनणार ; खूप विचार करून भाजपने ट्रम्प कार्ड बाहेर काढले ? ; वाचा सविस्तर

Delhi CM Rekha Gupta । दिल्लीला पुढचा मुख्यमंत्री मिळाला आहे. पुन्हा एकदा दिल्लीची कमान एका महिलेकडे सोपवण्यात आली आहे. सुषमा स्वराज, शीला दीक्षित आणि आतिशी मार्लेना यांच्यानंतर रेखा गुप्ता दिल्लीच्या मुख्यमंत्री होणाऱ्या चौथ्या महिला आहेत. सुषमा स्वराज यांच्या रूपाने दिल्लीला पहिल्या महिला मुख्यमंत्री मिळाल्या. भाजपने त्यांना दिल्ली सरकारच्या शेवटच्या ५२ दिवसांसाठी मुख्यमंत्री बनवले होते. आता रेखा गुप्ता मुख्यमंत्री झाल्यानंतर, २७ वर्षांपूर्वीची ही कहाणी खूप आठवत आहे.
१९९३ मध्ये दिल्लीत विधानसभा निवडणुका झाल्या तेव्हा भाजप ७० पैकी ४९ जागा जिंकून स्पष्ट बहुमताने सत्तेत आला, पण तेव्हा पक्षाची स्थिती आजच्यासारखी मजबूत नव्हती. अशा परिस्थितीत, भारतीय जनता पक्षाला तत्कालीन ५ वर्षांत दिल्लीत तीन मुख्यमंत्री द्यावे लागले. प्रथम मदनलाल खुराणा यांना दोन वर्षांसाठी मुख्यमंत्री बनवण्यात आले, त्यानंतर साहिब सिंग वर्मा अडीच वर्षांहून अधिक काळ मुख्यमंत्री होते, शेवटी सुषमा स्वराज यांना ५२ दिवसांसाठी हे पद देण्यात आले.
मग केंद्रातही अस्थिर सरकारे होती Delhi CM Rekha Gupta ।
तीन दशकांपूर्वी, संपूर्ण देशाच्या राजकारणात गोंधळाचा काळ होता. हा असा काळ होता जेव्हा केंद्रात दरवर्षी पंतप्रधान बदलत होते. १९९६ च्या सार्वत्रिक निवडणुकीनंतर भाजपचे सरकार स्थापन झाले पण अटलबिहारी वाजपेयी केवळ १६ दिवस पंतप्रधान राहू शकले. त्यांच्यानंतर, संयुक्त आघाडीचे दोन नेते काँग्रेसच्या पाठिंब्याने पंतप्रधान झाले. प्रथम एचडी देवेगौडा आणि नंतर इंद्रकुमार गुजराल यांना पंतप्रधान करण्यात आले. केंद्रातील बदलत्या समीकरणांचा दिल्लीवरही परिणाम झाला. आता तसे नाही. गेल्या अडीच दशकांपासून केंद्रात स्थिर सरकार आहे. केंद्रातील स्थिरता राज्यांमध्ये स्थिर सरकार प्रदान करते.
भाजप पूर्वीपेक्षा खूपच मजबूत
त्या काळात भाजप मजबूत होत होता, पण तरीही तो काँग्रेसपेक्षा काहीसा कमकुवत दिसत होता. अशा परिस्थितीत, भाजपच्या मुख्यमंत्र्यांना आज जितका पाठिंबा मिळत आहे तितका हायकमांडकडून मिळाला नाही. त्यावेळी भाजप हायकमांड वेगवेगळ्या आव्हानांना तोंड देत होते आणि सुषमा स्वराज दिल्लीच्या वेगवेगळ्या आव्हानांना तोंड देत होत्या. आजचा काळ तसा नाही. आता जर देशातील कोणत्याही राज्यात भाजप सरकार अडचणीत असेल तर हायकमांड काही वेळातच समस्या सोडवते. आज संपूर्ण भाजप हायकमांड रेखा गुप्ता यांच्यासोबत उभा आहे.
भाजपमधील अंतर्गत संघर्षाची वेळ संपली Delhi CM Rekha Gupta ।
पूर्वी भाजपमध्ये निर्णय सामूहिकपणे घेतले जात होते, त्यामुळे भाजपच्या अनेक शक्तिशाली नेत्यांचे विचार ऐकणे आवश्यक होते. आता परिस्थिती बदलली आहे. आता जर भाजप हायकमांडने कोणताही निर्णय घेतला तर तो सर्वांना मान्य करावा लागेल. अशा परिस्थितीत पक्षात अंतर्गत संघर्ष नाही आणि सरकार पडण्याचा धोकाही नाही. याचा अर्थ असा की रेखा गुप्ता यांना पक्षाच्या अंतर्गत आव्हानांना घाबरण्याची गरज नाही.
एकंदरीत, मुख्यमंत्री म्हणून तो काळ सुषमा स्वराज यांच्यासाठी सोपा नव्हता पण पुढील ५ वर्षांत रेखा गुप्ता यांच्यासाठी कोणतेही आव्हान असल्याचे दिसत नाही. त्यांना फक्त दिल्लीत भाजपने दिलेली आश्वासने पूर्ण करायची आहेत. जर ती लोकांच्या अपेक्षा पूर्ण करत राहिली तर ही पूर्ण ५ वर्षेत्यांचीच असणार आहेत.





