‘मोदीजींशी वैर नाही, पण नितीशजींची खैर नाही’ ; चिराग पासवान पुन्हा २०२० च्या भूमिकेत परतले?

chirag paswan। बिहारच्या राजकारणात चिराग पासवान यांची भूमिका पुन्हा एकदा महत्त्वाची बनली आहे. सर्वांच्या नजरा एलजेपी (रामविलास) वर आहेत. कारण एनडीएमध्ये असूनही चिराग जी पाऊल उचलत आहेत त्यामुळे अनेक लोकांना धडकी भरली आहेत. बिहारमधील कायदा आणि सुव्यवस्थेच्या परिस्थितीवरून चिराग ज्या प्रकारे नितीश कुमार यांना घेरत आहेत, त्यावरून ते एनडीएसोबत आहेत असे वाटत नाही. केंद्रीय मंत्री आणि हिंदुस्तानी अवाम मोर्चा (धर्मनिरपेक्ष) नेते जीतन राम मांझी हे बिहारच्या राजकारणातील एनडीएचे प्रमुख व्यक्तिमत्त्व आहेत.
बिहारमधील कायदा आणि सुव्यवस्थेबाबत नितीश कुमार यांच्यावर वारंवार प्रश्न उपस्थित केल्याबद्दल मांझी यांनी चिराग पासवान यांची तुलना महाभारतातील अभिमन्यूशी केली. असे म्हणणे की तरुण नेत्यांना कधीकधी प्रशासनातील गुंतागुंत पूर्णपणे समजत नाही. मांझी म्हणतात की कधीकधी विश्वासार्ह लोकही परिस्थिती समजून घेत नाहीत आणि विधाने देतात. चिराग पासवान हे एनडीएमध्ये चांगले नेते आहेत, पण ते तरुण आहेत. तरुणांना कधीकधी बारकावे समजत नाहीत. अभिमन्यू पूर्ण ताकदीने पुढे सरकला, पण काहीतरी कमी पडत होते. मांझीचे शब्द लक्ष देण्यासारखे आहेत. पण खरा प्रश्न असा आहे की, चक्रव्यूहात प्रवेश करण्यासाठी चिरागला दुसऱ्या कुठून तरी पाठिंबा मिळत आहे का?
यामुळेच लोकांना बिहारमध्ये २०२० चा नारा आठवत आहे – मोदीजींशी वैर नाही, नितीशकुमार तुमची खैर नाही . चिरागची विधाने आणि त्याच्या योजना पाहून लोक विचारत आहेत की चिराग पासवान खरोखरच जुन्या मार्गावर परतत आहेत का? हा भाजपच्या रणनीतीचा भाग आहे का, असा प्रश्नही उपस्थित केला जात आहे.
२०२० च्या विधानसभा निवडणुकीत काय घडले? chirag paswan।
२०२० च्या बिहार विधानसभा निवडणुकीत चिराग पासवान यांनी त्यांचा पक्ष, लोक जनशक्ती पार्टी (एलजेपी) एनडीएपासून वेगळा केला आणि नितीश कुमार यांच्या विरोधात घोषणा दिली – मोदीजींशी वैर नाही, नितीशकुमार तुमची खैर नाही. नितीश कुमार यांना नुकसान पोहोचवण्यासाठी चिरागने हा निर्णय घेतला होता हे स्पष्ट आहे. या रणनीतीअंतर्गत, चिरागने १३७ जागांवर जेडीयूविरुद्ध उमेदवार उभे केले, परंतु भाजपविरुद्ध एकही उमेदवार उभा केला नाही. चिरागची ही रणनीती कामी आली.
जेडीयूच्या जागा ११५ वरून ४३ पर्यंत कमी झाल्या आणि आता हा पक्ष एनडीए आघाडीतील धाकटा भाऊ बनला आहे. कारण भाजपने ७४ जागा जिंकून युतीमध्ये आपले स्थान मजबूत केले होते. नितीश कुमार यांचे हे स्वतःचे व्यक्तिमत्व होते की एवढे सगळे असूनही भाजप त्यांना बाजूला करू शकले नाही.
बिहारमध्ये पुन्हा एकदा सरकार स्थापन झाले आणि नितीश यांना चेहरा म्हणून निवडण्यात आले. मात्र, बिहारमध्येही लोजपाला पराभव पत्करावा लागला. चिरागच्या पक्षाला फक्त एकच जागा मिळाली. अर्थात, जर चिरागने एनडीमध्ये राहून निवडणूक लढवली असती तर त्याच्या जागा किमान दुहेरी अंकात असत्या. पण नंतर त्यांना केंद्रीय मंत्र्याच्या रूपात नितीश यांना कमकुवत करण्याचा फायदा मिळाला. चिराग वारंवार स्वतःला पंतप्रधान नरेंद्र मोदींचा हनुमान म्हणवून घेत होते आणि भाजपप्रती निष्ठा दाखवत होते, त्यामुळे चिरागची रणनीती कुठेतरी भाजपच्या इशाऱ्यावर होती असा संदेश समोर आला.
२०२५ मध्ये जुनी घोषणा, नवीन रणनीती?
२०२५ च्या बिहार विधानसभा निवडणुकीच्या तयारीत चिराग पासवान पुन्हा एकदा चर्चेत आहेत. यापूर्वी, चिरागने सर्व २४३ जागांवर निवडणूक लढवणार असल्याचे सांगून सर्वांच्या भुवया उंचावल्या होत्या. एनडीएच्या आत आणि बाहेर खळबळ उडाली.
चिराग पासवान आता एनडीएचा भाग आहेत आणि केंद्रातील मोदी सरकारमध्ये अन्न प्रक्रिया उद्योग मंत्री आहेत. २०२४ च्या लोकसभा निवडणुकीत त्यांच्या पक्षाने बिहारमधील वाटप केलेल्या पाचही जागा जिंकल्या, ज्यामुळे त्यांचे राजकीय स्थान वाढले आहे. या कामगिरीमुळे तो एनडीएमध्ये एक मजबूत मित्रपक्ष ते बनले आहेत. मात्र, त्यांचा पक्ष बिहारमधील नितीश कुमार यांच्या नेतृत्वाखालील एनडीए सरकारचा भाग नाही, त्यामुळे ते नितीश सरकारच्या धोरणांवर, विशेषतः कायदा आणि सुव्यवस्थेवर प्रश्न उपस्थित करत आहेत.
चिराग पासवान यांची नितीश कुमार यांच्याविरुद्धची विधाने
* नालंदा येथील दुहेरी हत्याकांडाचा उल्लेख करताना चिराग पासवान म्हणाले, “बिहारमध्ये गुन्हेगारी शिगेला पोहोचली आहे आणि मुख्यमंत्र्यांच्या गृहजिल्ह्यात अशी घटना घडणे गुन्हेगारांचे धाडस दर्शवते.”
* पाटण्यातील व्यापारी गोपाल खेमका यांच्या हत्येनंतर चिराग यांनी नितीश सरकारवर निशाणा साधला आणि म्हटले की, “ज्या सरकारचे मी समर्थन करतो, जे सुशासनासाठी ओळखले जाते, त्या सरकारमधील कायदा आणि सुव्यवस्थेची परिस्थिती चिंताजनक आहे.”
* मुझफ्फरपूरमध्ये नऊ वर्षांच्या दलित मुलीवर बलात्कार आणि हत्येच्या घटनेवर नितीश कुमार यांना पत्र लिहून चिराग म्हणाले की, “ही घटना केवळ अमानवी नाही तर ती बिहारच्या सामाजिक व्यवस्थेच्या आणि संवैधानिक जबाबदारीच्या अपयशाचे प्रतीक आहे.”
नितीशवर अप्रत्यक्ष हल्ला chirag paswan।
* चिरागने २०२५ च्या बिहार विधानसभा निवडणुका लढवण्याची घोषणा केली आणि म्हटले की, “अनेक लोक माझ्या बिहारमध्ये येण्याने घाबरले आहेत आणि माझ्या मार्गात अडथळे निर्माण करत आहेत”. जे नितीश कुमार आणि त्यांच्या पक्ष जेडीयूकडे एक संकेत मानले जात होते.
* नितीश कुमार यांचे मेहुणे अरुण भारती म्हणतात की,”तुम्ही देशासाठी धृतराष्ट्र बनू शकत नाही. युतीत असताना, तुम्ही समाजाचा आवाज तुमच्या युतीतील भागीदारांपर्यंत पोहोचवणे महत्वाचे आहे, ही देखील आपली जबाबदारी आहे. “भारती यांनी नितीश कुमार यांचे नाव घेतले नाही परंतु हे विधान नितीश यांना अप्रत्यक्षपणे लक्ष्य करत असल्याचे समजते.





