डोनाल्ड ट्रंप यांचा नवा ‘टॅरिफ बॉम्ब’: अमेरिकेत विदेशी कारवर 25% आयात शुल्क; ‘या’ देशाला सर्वाधिक फटका

वाॅशिंग्टन – अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रंप यांनी विदेशी कार उत्पादकांना मोठा धक्का दिला आहे. आता अमेरिकेत आयात होणाऱ्या सर्व विदेशी कारवर 25 टक्के टॅरिफ लावण्यात येणार आहे. म्हणजेच, ज्या कार अमेरिकेत बनलेल्या नाहीत, त्यांच्यावर 25% आयात शुल्क आकारलं जाईल. मात्र, जर एखादी विदेशी कंपनी अमेरिकेतच कार बनवत असेल, तर त्या कारवर कोणतंही टैरिफ लागणार नाही.
मेक्सिकोला सर्वाधिक फटका –
जेव्हा ट्रंप यांना या निर्णयाला मागे घेण्याची शक्यता आहे का, असं विचारलं गेलं, तेव्हा ते म्हणाले, “हा निर्णय कायम आहे. पण तुम्ही अमेरिकेत कार बनवली, तर कोणतंही टैरिफ नाही.” विशेष म्हणजे, मेक्सिको हा अमेरिकेला कार पुरवणारा सर्वात मोठा विदेशी देश आहे. त्यानंतर दक्षिण कोरिया, जपान, कनाडा आणि जर्मनी यांचा क्रमांक लागतो. याआधी फेब्रुवारीत ट्रंप यांनी आयात वाहनांवर 25% टैरिफची घोषणा केली होती, पण त्यावेळी फारशी माहिती दिली नव्हती.
2 एप्रिलपासून लागू होणार टैरिफ –
हे टैरिफ 2 एप्रिलपासून लागू होणार आहेत. ट्रंप यांनी या दिवसाला ‘लिबरेशन डे’ असं नाव दिलं आहे. या दिवशी राष्ट्राध्यक्षांकडून अनेक प्रकारचे परस्पर टैरिफ लागू होण्याची शक्यता आहे. ट्रंप प्रशासनाचं म्हणणं आहे की, अमेरिकेचे व्यापारी भागीदार त्यांच्यावर अन्यायकारक कर लादतात, म्हणून आयात वस्तूंवर टैरिफ लावणं आवश्यक आहे.
ट्रंप बऱ्याच काळापासून सांगत आहेत की, अमेरिकेला त्याच्या व्यापारी भागीदारांकडून फसवलं जात आहे आणि टैरिफ हाच खेळाचं मैदान समान करण्याचा उत्तम मार्ग आहे. मात्र, त्यांच्या या टैरिफ योजनांना गुंतवणूकदार, कॉर्पोरेट अमेरिका आणि ग्राहकांकडून विरोध होत आहे.
एलन मस्क यांचा हात असण्याची शंका? –
जगभरात चर्चा आहे की, ट्रंप यांच्या या निर्णयामागे टेस्लाचे सीईओ एलन मस्क यांचा हात आहे का? दरम्यान, ट्रंप यांनी स्पष्ट केलं की, “मस्क यांनी माझ्याकडे कधीही कोणतीही मागणी केली नाही किंवा ऑटो टैरिफबाबत सल्ला दिला नाही.” तरीही, ट्रंप यांनी प्रमुख वाहन उत्पादकांशी याबाबत चर्चा केल्याचं मान्य केलं आहे. असंही मानलं जात आहे की, हा निर्णय टेस्लाला फायदा पोहोचवू शकतो.


