महापुराने हाहाकार..! जामखेडच्या कवडगाव, गिरवली, जवळा गावांना सतर्कतेचा इशारा

अहमदनगर : मुसळधार पावसामुळे सीना नदीला आलेल्या महापुराने हाहाकार उडवला आहे. नदीचे पात्र १०० मीटर बाहेर शेतांतून पुराचे पाणी वेगाने वाहत असून, पाणीपातळी ७-८ मीटर उंचावली आहे. जामखेड तालुक्यातील कवडगाव, गिरवली, देवकरवस्ती, आगी आणि जवळा या गावांतील शेतकऱ्यांना तात्काळ सुरक्षित स्थळी हलवण्याचा इशारा देण्यात आला आहे. रात्री पुराची परिस्थिती आणखी गंभीर होण्याची शक्यता असल्याने सतर्क राहण्याचे आवाहन प्रशासनाकडून करण्यात आले आहे.
जामखेड तालुक्यातील धोकादायक स्थिती
सीना नदीच्या काठावर वसलेल्या या गावांमध्ये शेतकऱ्यांच्या शेतीचे मोठे नुकसान होत आहे. पाणी शेतांत घुसल्याने पिके उद्ध्वस्त झाली असून, गावांचा संपर्क तुटण्याची भीती आहे. स्थानिक प्रशासनाने एनडीआरएफ आणि स्थानिक मदत दलांना सतर्क करण्याचे आदेश दिले आहेत. शेतकऱ्यांनी आपला माल आणि कुटुंब सुरक्षित स्थळी हलवावा, असे आवाहन तहसीलदारांनी केले आहे. मागील काही दिवसांत मुसळधार पावसामुळे नदीला पूर आल्याने परिसरातील पूल आणि रस्ते पाण्याखाली गेले आहेत, ज्यामुळे वाहतूक पूर्णपणे बंद झाली आहे.
संगोबा येथे बिकट पुरस्थिती
सोलापूर जिल्ह्यातील करमाळा तालुक्यातील संगोबा गावात पुराची परिस्थिती अत्यंत गंभीर झाली आहे. नदीकाठच्या लोकांनी जीव मुऱ्या वाचवण्यासाठी आदिनाथ मंदिरात आश्रय घेतला आहे. सीना-कोळेगाव धरणातून विसर्ग वाढल्याने पाणीपातळी वेगाने वाढत असून, गावातील अनेक घरांमध्ये पाणी शिरले आहे. स्थानिकांनी मदत मागवली असून, ग्रामस्थ आणि मदत दलांकडून अन्नधान्य आणि वैद्यकीय मदत पुरवली जात आहे. पुराची लाट रात्री आणखी तीव्र होण्याची शक्यता असल्याने गावकऱ्यांना सुरक्षित ठिकाणी हलवण्याचे काम सुरू आहे.
प्रशासनाची सतर्कता
महाराष्ट्र आपत्ती व्यवस्थापन प्राधिकरणाने या परिसरातील जिल्हाधिकाऱ्यांना तात्काळ मदतकार्य सुरू करण्याचे निर्देश दिले आहेत. कोळेगाव धरण ओव्हरफ्लो झाल्याने परांडा, माढा आणि करमाळा तालुक्यांत ८-१० गावांना धोका निर्माण झाला आहे. शेतकऱ्यांनी नुकसानाचे पंचनामे करण्यासाठी प्रशासनाशी संपर्क साधावा, असे आवाहन जिल्हाधिकारी कार्यालयाकडून करण्यात आले आहे. मागील वर्षीही सीना नदीला पूर आल्याने शेकडो हेक्टर शेती नष्ट झाली होती, त्यामुळे यंदा अधिक सतर्कता बाळगण्यात येत आहे.





