XI JINPING : तब्बल १० वर्षांनी शी जिनपिंग अमेरिकेत दाखल ; ट्रम्प यांनी प्रोटोकॉल मोडत स्वतः केलं स्वागत
XI JINPING :

XI JINPING : चीनचे राष्ट्राध्यक्ष शी जिनपिंग १० वर्षांत प्रथमच अमेरिकेत दाखल झाले आहेत. प्रथेचे उल्लंघन करून, अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी जॉइंट बेस अँड्र्यूज विमानतळावर त्यांचे वैयक्तिकरित्या स्वागत केले आणि रेड कार्पेट अंथरून त्यांना औपचारिक सन्मान दिला.
ट्रम्प यांनी शी जिनपिंग यांच्यासाठी प्रथेचे उल्लंघन केले XI JINPING :
अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष सहसा व्हाईट हाऊसमध्ये परदेशी नेत्यांचे स्वागत करत असल्यामुळे, परदेशी नेत्याच्या स्वागतासाठी विमानतळावर येणे ही सामान्य बाब नाही. एका दशकाहून अधिक काळानंतर शी जिनपिंग यांचा वॉशिंग्टनचा हा पहिलाच राजनयिक दौरा आहे.
ट्रम्प आणि जिनपिंग यांची ही भेट अशा वेळी होत आहे, जेव्हा व्यापार, तंत्रज्ञान आणि सामरिक मुद्द्यांवर दोन्ही देशांमध्ये मोठे मतभेद आहेत. व्यापार, कृत्रिम बुद्धिमत्ता (AI), तैवान आणि इराण यांसारखे मुद्दे त्यांच्या चर्चेतील प्रमुख विषय असण्याची शक्यता आहे.
चीनच्या दौऱ्यासाठी अमेरिकेकडून स्वागत
शी जिनपिंग यांच्या स्वागतासाठी ट्रम्प यांनी विमानतळावर दिलेली भेट, मे महिन्यात त्यांनी चीनला दिलेल्या दौऱ्याचा संदर्भ म्हणूनही पाहिली जात आहे, ज्या दरम्यान चीनमध्ये त्यांचे भव्य स्वागत करण्यात आले होते. ट्रम्प यांनी यापूर्वी शी जिनपिंग यांच्यासोबतचे आपले संबंध सकारात्मक असल्याचे म्हटले आहे आणि वॉशिंग्टनमध्ये आगमन झाल्यावर चिनी राष्ट्राध्यक्षांचे उच्चस्तरीय स्वागत व्हावे, अशी त्यांची इच्छा असल्याचे सांगितले आहे.
अमेरिकेच्या फर्स्ट लेडी मेलानिया ट्रम्प यांनीही त्यांच्या पतीने शी यांचे वैयक्तिकरित्या स्वागत करण्याचा निर्णय का घेतला, हे स्पष्ट केले. फॉक्स न्यूज चॅनलच्या ‘फॉक्स अँड फ्रेंड्स’ला दिलेल्या मुलाखतीत त्या म्हणाल्या की, दोन्ही नेत्यांचे संबंध खूप चांगले आहेत. मेलानिया म्हणाल्या की, शी अमेरिकेच्या भूमीवर येत आहेत आणि त्यांचे अत्यंत आदराने स्वागत केले पाहिजे.
व्हाइट हाऊसमध्ये औपचारिक कार्यक्रम आणि राजभोज
व्हाइट हाऊसने शी जिनपिंग आणि त्यांच्या पत्नी पेंग लियुआन यांच्यासाठी अनेक औपचारिक कार्यक्रमांचे आयोजन केले आहे. शी आणि पेंग गुरुवारी व्हाइट हाऊसमध्ये एका समारंभाला उपस्थित राहतील, त्यानंतर ट्रम्प आणि शी यांच्यात चर्चा होईल.
गुरुवारी संध्याकाळी व्हाइट हाऊसमध्ये एका औपचारिक राजभोजाचेही आयोजन करण्यात आले आहे. हा दौरा शुक्रवारपर्यंत सुरू राहील.
व्यापार, एआय, तैवान आणि इराणवर चर्चा होईल XI JINPING :
ट्रम्प आणि शी जिनपिंग यांच्यातील चर्चेत व्यापार हा एक महत्त्वाचा मुद्दा असण्याची शक्यता आहे. अमेरिका आणि चीन यांच्यात व्यापार आणि शुल्कावरून दीर्घकाळापासून मतभेद आहेत. कृत्रिम बुद्धिमत्ता (आर्टिफिशियल इंटेलिजन्स) हे देखील दोन्ही देशांमधील स्पर्धेचे एक प्रमुख क्षेत्र बनले आहे.
तैवानच्या बाबतीतही दोन्ही बाजूंमध्ये मतभेद आहेत. याशिवाय, चीनचे इराणसोबतचे संबंध आणि संबंधित मुद्दे देखील चर्चेत उपस्थित केले जाऊ शकतात. रॉयटर्सच्या वृत्तानुसार, गेल्या अनेक महिन्यांपासून व्यापार आणि इतर मुद्द्यांवरील मतभेदांच्या पार्श्वभूमीवर दोन्ही नेते अमेरिका-चीन संबंधांमध्ये स्थिरता राखण्याचा प्रयत्न करत आहेत.
या वर्षातील दुसरी थेट भेट
शी जिनपिंग यांची ही भेट या वर्षातील ट्रम्प यांच्यासोबतची त्यांची दुसरी थेट भेट आहे. यापूर्वी, मे महिन्यात ट्रम्प यांनी चीनला भेट दिली होती, जिथे दोन्ही नेत्यांची भेट झाली होती. मतभेद असूनही, अमेरिका आणि चीन या दोन्ही सरकारांनी उच्चस्तरीय संवाद सुरू ठेवण्याची आणि परस्पर संपर्क कायम ठेवण्याची गरज असल्याचे अधोरेखित केले आहे.






