Silver Rate Fall: चांदी अचानक ‘इतकी’ झाली स्वस्त ; आजचा सोन्याचा भाव जाणून घ्या
Silver Rate Fall: गेल्या आठवड्यात अनेक चढ-उतारानंतर सोने आणि चांदीच्या दरात वाढ दिसून आली.

Silver Rate Fall: गेल्या आठवड्यात अनेक चढ-उतारानंतर सोने आणि चांदीच्या दरात वाढ दिसून आली. मात्र, आठवड्याच्या पहिल्याच दिवशी, सोमवारी, मल्टी कमोडिटी एक्सचेंज (MCX) वर वायदे व्यवहार सुरू होताच दोन्ही मौल्यवान धातूंच्या किमती घसरल्या.
घसरणीसह उघडल्यानंतर सोन्यात सुधारणा होत असल्याचे दिसत असले तरी, पुढच्याच क्षणी त्यात पुन्हा घसरण झाली. मात्र, व्यवहार वाढल्याने चांदीच्या घसरणीला वेग आला. १ किलो चांदीची किंमत १,४०० रुपयांनी घसरली आणि या घसरणीनंतर चांदीचे वायदे त्यांच्या उच्च पातळीपेक्षाही स्वस्त झाले आहेत.
सोन्याच्या बदलत्या हालचाली
MCX वर वायदे व्यवहार सुरू होताच, ४ सप्टेंबर रोजी मुदत संपणाऱ्या चांदीच्या आणि ५ ऑगस्ट रोजी मुदत संपणाऱ्या सोन्याच्या किमती घसरणीसह उघडल्या.
प्रति १० ग्रॅम ₹१,४७,३७८ च्या मागील बंद भावाच्या तुलनेत, मौल्यवान पिवळ्या धातूने ₹१,४७,१३५ वर घसरण सुरू केली आणि नंतर ₹१,४७,५०९ पर्यंत सावरला, परंतु हे लिहित असताना, अर्ध्या तासाच्या व्यवहारानंतर तो पुन्हा घसरणीच्या क्षेत्रात (रेड झोनमध्ये) होता.
चांदीच्या किमतीत मोठी घसरण (Silver Rate Fall)
फ्युचर्स ट्रेडिंगमधील सोन्याच्या हालचालीने आश्चर्यचकित केले असताना, चांदीच्या फ्युचर्सच्या किमती घसरणीच्या क्षेत्रात उघडल्यानंतर घसरतच राहिल्या. एमसीएक्स (MCX) चांदीच्या किमतीकडे पाहिल्यास, चांदीने शुक्रवारच्या ₹२,३७,४१० च्या बंद भावाच्या तुलनेत घसरण सुरू केली आणि अल्पावधीतच, प्रति किलोग्राम ₹२,३६,००१ पर्यंत मोठी घसरण झाली. याचा अर्थ चांदी एकाच झटक्यात ₹१,४०९ ने स्वस्त झाली.
सोमवारच्या या ताज्या घसरणीनंतर, सोने आणि चांदीच्या फ्युचर्सच्या किमती आता त्यांच्या उच्चांकावरून आणखी खाली घसरल्या आहेत. हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की जानेवारी महिन्यात सोने आणि चांदीने सर्व विक्रम मोडून नवीन उच्चांक गाठले होते.
सोन्याने प्रथमच प्रति १० ग्रॅम २ लाख रुपयांचा टप्पा ओलांडला, तर चांदीने प्रति किलोग्राम ४ लाख रुपयांचा टप्पा ओलांडून इतिहास रचला. तथापि, दोन्ही धातूंच्या किमतींमध्ये त्यांच्या उच्चांकावरून सातत्याने घसरण दिसून आली.
गेल्या आठवड्यात सोने आणि चांदी चमकले (Silver Rate Fall)
नवीन आठवड्याची सुरुवात सोने आणि चांदीच्या किमतीतील घसरणीने झाली असली तरी, हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की गेल्या आठवड्यात, काही चढ-उतारानंतर, दोन्ही धातूंच्या किमती वाढत होत्या. २६ जून रोजी, २४ कॅरेट सोन्याच्या १० ग्रॅमची किंमत ₹१,४४,१६२ होती, जी गेल्या शुक्रवारी ₹१,४७,३७८ वर बंद झाली.
चांदीबद्दल बोलायचे झाल्यास, गेल्या आठवड्यात तिच्या किमतीतही वाढ झाली आणि २६ जून रोजीच्या ₹२,२३,४७२ प्रति किलोच्या बंद भावाच्या तुलनेत, हा मौल्यवान धातू गेल्या आठवड्याच्या शेवटच्या व्यापार दिवशी, शुक्रवारी, ₹२,३७,४१० प्रति किलोवर बंद झाला.






