मोठी बातमी ! कोलकात्याच्या ‘निर्भया’ला १६१ दिवसांनंतर न्याय ; आरजी कर बलात्कार प्रकरणात संजय रॉय दोषी

Kolkata rape murder case । कोलकातामधील आरजी कार मेडिकल कॉलेजमधील ३१ वर्षीय प्रशिक्षणार्थी डॉक्टरवरील बलात्कार आणि खून प्रकरणात न्यायालयाने अखेर निकाल दिला आहे. या ठिकाणच्या सियालदाह सत्र न्यायालयाने मुख्य आरोपी संजय रॉयला या प्रकणात दोषी ठरवले आहे.
आरजी कार मेडिकल कॉलेजमधील प्रकरणामुळे देशभरात संतापाची लाट उसळली होती. याच्या विरोधात कोलकातामध्ये दीर्घकाळ निदर्शने झाली, ज्यात प्रामुख्याने डॉक्टर आणि वैद्यकीय कर्मचाऱ्यांचा समावेश होता. खटला सुरू झाल्यानंतर ५७ दिवसांनी सियालदाह न्यायालयाचे अतिरिक्त जिल्हा आणि सत्र न्यायाधीश अनिर्बान दास यांनी हा निकाल दिला. त्यानुसार आता या प्रकरणातील मुख्य आरोप संजय रॉयला न्यायालयाने दोषी असल्याचा निकाल दिला आहे.
५० साक्षीदारांची चौकशी Kolkata rape murder case ।
न्यायालयाने म्हटले की, “आरोपींविरुद्ध बीएनएस कलम ६४, ६६, १०३/१ लावण्यात आले आहेत. आरोपीविरुद्ध, आरजी कार मेडिकल कॉलेज आणि हॉस्पिटलच्या सेमिनार रूममध्ये गेला आणि तिथे विश्रांती घेत असलेल्या एका महिला डॉक्टरवर बलात्कार, हल्ला आणि नंतर तिची हत्या केली. डॉक्टरांच्या हत्या आणि बलात्कार प्रकरणातील आरोपी संजय रॉय यांच्या खटल्याची सुनावणी ९ जानेवारी रोजी पूर्ण झाली, त्यादरम्यान ५० साक्षीदारांची चौकशी करण्यात आली.
गेल्या वर्षी ९ ऑगस्ट रोजी आरजी कार रुग्णालयाच्या सेमिनार हॉलमध्ये एका महिला प्रशिक्षणार्थी डॉक्टरचा मृतदेह अर्धनग्न अवस्थेत आढळला होता. कोलकाता पोलिसांनी सीसीटीव्ही फुटेज आणि गुन्ह्याच्या ठिकाणी सापडलेल्या पुराव्यांच्या आधारे नागरी स्वयंसेवक संजय रॉय यांना अटक केली होती.
कोलकाता उच्च न्यायालयाच्या आदेशानुसार, सीबीआयने हे प्रकरण ताब्यात घेतले आणि तपास सुरू केला. केंद्रीय तपास यंत्रणेनेही त्यांच्या आरोपपत्रात संजय रॉय यांना मुख्य आरोपी मानले आहे आणि न्यायालयाकडून त्यांना मृत्युदंडाची मागणी केली आहे.
या प्रकरणाचा संपूर्ण घटनाक्रम Kolkata rape murder case ।
९ ऑगस्ट: कोलकाता येथील आरजी कर मेडिकल कॉलेज आणि हॉस्पिटलच्या सेमिनार हॉलच्या तिसऱ्या मजल्यावर एका पदव्युत्तर प्रशिक्षणार्थी डॉक्टरचा मृतदेह अर्धनग्न अवस्थेत आढळला.
१० ऑगस्ट: कोलकाता पोलिसांनी आरोपी नागरी स्वयंसेवक संजय रॉय याला ताब्यात घेतले. याच काळात पश्चिम बंगालमध्ये डॉक्टरांचे पहिले निदर्शने सुरू झाली.
१२ ऑगस्ट: पश्चिम बंगालच्या मुख्यमंत्री ममता बॅनर्जी यांनी कोलकाता पोलिसांना प्रकरण सोडवण्यासाठी सात दिवसांची मुदत दिली आणि अन्यथा ते हे प्रकरण सीबीआयकडे सोपवतील असे सांगितले. दरम्यान, निषेधाच्या पार्श्वभूमीवर आरजी कारचे प्राचार्य संदीप घोष यांनी राजीनामा दिला.
१३ ऑगस्ट: कलकत्ता उच्च न्यायालयाने या प्रकरणाची दखल घेतली आणि ही घटना ‘अत्यंत भयानक’ असल्याचे म्हटले. न्यायालयाने आंदोलन करणाऱ्या डॉक्टरांना कामावर परतण्याचे आवाहन केले. एनएचआरसीनेही या प्रकरणाची दखल घेतली. उच्च न्यायालयाने आरजी कारचे माजी प्राचार्य संदीप घोष यांना दीर्घ रजेवर जाण्याचे आदेश देताना हे प्रकरण सीबीआयकडे सोपवले. सीबीआयने आरोपीला ताब्यात घेतले.
१४ ऑगस्ट: या प्रकरणाच्या चौकशीसाठी २५ सदस्यीय सीबीआय पथक स्थापन करण्यात आले. फॉरेन्सिक टीम देखील स्थापन करण्यात आली. दरम्यान, ममता बॅनर्जी यांनी निषेध रॅलीची घोषणा केली. या भयानक गुन्ह्याचा निषेध करण्यासाठी शेकडो विद्यार्थी, लोक आणि सामाजिक संघटना रस्त्यावर उतरल्या.
१५ ऑगस्ट: जमावाने रुग्णालयात घुसून आपत्कालीन विभाग आणि नर्सिंग स्टेशनची तोडफोड केली. आयएमएने देशभरात २४ तास सेवा बंद ठेवण्याची हाक दिली आहे. १६ ऑगस्ट रोजी पोलिसांनी तोडफोडीच्या आरोपाखाली १९ हून अधिक लोकांना अटक केली.
१८ ऑगस्ट: घटनेची स्वतःहून दखल घेत, सर्वोच्च न्यायालयाने २० ऑगस्ट रोजी खटल्याची सुनावणी निश्चित केली.
१९ ऑगस्ट: सीबीआयने संदीप घोष यांची चौकशी केली. तपास यंत्रणेला आरोपीची पॉलीग्राफ चाचणी करण्याची परवानगी देण्यात आली आणि न्यायालयाने ती मंजूर केली.
२० ऑगस्ट: तत्कालीन सरन्यायाधीश डीवाय चंद्रचूड यांच्या अध्यक्षतेखालील सर्वोच्च न्यायालयाच्या खंडपीठाने डॉक्टरांच्या सुरक्षिततेची खात्री करण्यासाठी राष्ट्रीय प्रोटोकॉल तयार करण्यासाठी १० सदस्यीय टास्क फोर्सची स्थापना केली. सर्वोच्च न्यायालयाने राज्य सरकार आणि कोलकाता पोलिसांना स्थिती अहवाल सादर करण्याचे निर्देशही दिले.
२१ ऑगस्ट: केंद्र सरकारने केंद्रीय दलांना रुग्णालयाची सुरक्षा ताब्यात घेण्याचे निर्देश दिले. दरम्यान, तोडफोड प्रकरणात कोलकाता पोलिसांनी तीन अधिकाऱ्यांना निलंबित केले. मुख्य आरोपीसह इतर सहा जणांवर लाय डिटेक्शन टेस्ट करण्यात आल्या.
२५ ऑगस्ट: आरजी कर मेडिकल कॉलेज आणि हॉस्पिटलचे माजी प्राचार्य संदीप घोष, माजी एमएसव्हीपी संजय वशिष्ठ आणि इतर १३ जणांच्या निवासस्थानी सीबीआयने छापे टाकले.
२६ ऑगस्ट: पश्चिम बंगाल विद्यार्थी संघटनेने २७ ऑगस्ट रोजी नबन्ना अभियान मार्चची घोषणा केली आणि पश्चिम बंगालच्या मुख्यमंत्र्यांच्या राजीनाम्याची मागणी केली.
२ सप्टेंबर: आरजी कार हॉस्पिटलमधील आर्थिक फसवणुकीप्रकरणी संदीप घोषला २ सप्टेंबर रोजी अटक करण्यात आली.
१४ सप्टेंबर: बलात्कार आणि खून प्रकरणात एफआयआर दाखल करण्यास उशीर केल्याबद्दल आणि पुरावे गायब केल्याबद्दल सीबीआयने संदीप घोष आणि कोलकाता पोलिस अधिकारी अभिजित मंडल यांना अटक केली.
३ ऑक्टोबर: पीडितेला न्याय मिळावा आणि डॉक्टरांच्या सुरक्षेच्या अनेक मागण्यांसाठी कोलकातामध्ये डब्ल्यूबीजेडीएफच्या डॉक्टरांनी उपोषण केले.
७ ऑक्टोबर: बलात्कार आणि खून प्रकरणातील आरोपी संजय रॉयविरुद्ध सीबीआयने आरोपपत्र दाखल केले.
२१ ऑक्टोबर: मुख्यमंत्री ममता बॅनर्जी यांच्याशी दीर्घकाळ प्रलंबित बैठकीनंतर, WBJDF ने त्यांचे १७ दिवसांचे उपोषण संपवले.
४ नोव्हेंबर: सीबीआयने सियालदाह न्यायालयात आरोपपत्रात समाविष्ट एकमेव आरोपी संजय रॉयविरुद्ध आरोप निश्चित केले.
११ नोव्हेंबर: आरजी कर बलात्कार आणि खून प्रकरणातील खटला सियालदाह न्यायालयात सुरू.
१२ नोव्हेंबर: आरोपपत्र दाखल करण्यास विलंब झाल्यामुळे बलात्कार आणि खून प्रकरणातील आरोपी अभिजित मंडल आणि संदीप घोष यांना जामीन मिळाला. बलात्कार आणि खून प्रकरणातील बंद दाराआड खटला १२ नोव्हेंबर रोजी सुरू झाला.
२९ नोव्हेंबर: आरजी कार आर्थिक अनियमितता प्रकरणात सीबीआयने माजी प्राचार्य संदीप घोष यांच्या नावावर १२५ पानांचे आरोपपत्र दाखल केले.
१८ जानेवारी: सियालदाह सत्र न्यायालयाने संजय रॉय यांना दोषी ठरवले.





