जनरल उपेंद्र व्दिवेदींनी स्वीकारला लष्कर प्रमुखाचा पदभार ; निवृत्तीपूर्वी जनरल मनोज पांडे यांना गार्ड ऑफ ऑनर

General Upendra Dwivedi । जनरल उपेंद्र द्विवेदी यांनी रविवारी लष्कराचे ३० वे प्रमुख (COAS) म्हणून पदभार स्वीकारला. जनरल उपेंद्र द्विवेदी यांच्या आधी जनरल मनोज पांडे यांनी ही जबाबदारी घेतली होती. द्विवेदी हे या पदावर राहणार असल्याची घोषणा 11 जून रोजी करण्यात आली होती.
जनरल उपेंद्र द्विवेदी यांनी फेब्रुवारी 2024 ते जून 2024 पर्यंत लष्कराचे उपप्रमुख म्हणून काम केले. याआधी त्यांनी IGAR (GOC) आणि सेक्टर कमांडर आसाम रायफल्स म्हणूनही काम केले आहे. द्विवेदी यांनी 2022 ते 2024 या काळात रायझिंग स्टार कॉर्प्स आणि नॉर्दर्न आर्मीचे नेतृत्व केले आहे.
बटालियनची कमान घेतली General Upendra Dwivedi ।
1 जुलै 1964 रोजी जन्मलेले द्विवेदी हे मध्य प्रदेशचे रहिवासी आहेत. त्यांनी सैनिक स्कूल रीवा (एमपी) येथे शिक्षण घेतले आणि जानेवारी 1981 मध्ये राष्ट्रीय संरक्षण प्रबोधिनीचा भाग बनले. ते संरक्षण आणि व्यवस्थापन अभ्यासात एमफिल आहेत आणि त्यांनी स्ट्रॅटेजिक स्टडीज आणि मिलिटरी सायन्समध्ये दोन पदव्युत्तर पदवी प्राप्त केली आहे.
15 डिसेंबर 1984 रोजी द्विवेदी यांची जम्मू आणि काश्मीर रायफल्सच्या 18 व्या बटालियनमध्ये नियुक्ती झाली. आपल्या लष्करी कारकिर्दीत त्यांनी काश्मीर खोऱ्यात तसेच राजस्थानच्या वाळवंटात बटालियनचे नेतृत्व केले आहे.
अनेक पुरस्कारांनी सन्मानित General Upendra Dwivedi ।
त्याला नॉर्दर्न, वेस्टर्न आणि ईस्टर्न थिएटरमध्ये संतुलित अनुभव आहे. द्विवेदी यांनी भारत-म्यानमार सीमा व्यवस्थापनावर पहिला संग्रह तयार केला आहे. त्यांना परम विशिष्ट सेवा पदक, अति विशिष्ट सेवा पदक आणि तीन जीओसी-इन-सी प्रशंसापत्रे देण्यात आली.
अनेक ऑपरेशन्सची कमान घेतली
जनरल उपेंद्र द्विवेदी यांना सर्व प्रकारच्या हवामानात काम करण्याचा अनुभव आहे. वाळवंटातील कडक उष्णतेपासून ते नद्यांसह काश्मीरच्या बर्फाळ थंडीपर्यंत त्यांनी विविध क्षेत्रात काम केले आहे. त्यांनी अनेक दहशतवादविरोधी कारवायांचे नेतृत्व केले. आत्मनिर्भर भारत अंतर्गत स्वदेशी उपकरणे समाविष्ट करून भारतीय लष्कराच्या सर्वात मोठ्या लष्करी कमांडच्या आधुनिकीकरणातही त्यांचा सहभाग होता.
हेही वाचा
NIA ची मोठी कारवाई ; तामिळनाडूत 12 ठिकाणी छापेमारी, काय आहे संपूर्ण प्रकरण ? जाणून घ्या





