FASTag : चार दिवसांत पाच लाख वार्षिक फास्टॅगची विक्री; राष्ट्रीय महामार्ग प्राधिकरणाने दिली माहिती

नवी दिल्ली : राष्ट्रीय महामार्ग प्राधिकरण अर्थात एनएचएआयने दररोज महामार्ग किंवा एक्सप्रेसवेवर कारने प्रवास करणाऱ्या लोकांसाठी फास्टॅग पास जारी केले आहेत. 15 ऑगस्ट रोजी हे पास सक्रिय होऊ लागताच लोकांनी त्यांचे पास घेण्यास सुरुवात केली. प्राधिकरणाने माहिती दिली आहे की अवघ्या चार दिवसांत ५ लाखांहून अधिक फास्टॅग वार्षिक पास विकले गेले आहेत. त्यामुळे 150 कोटी रुपयांचा महसूल मिळाला आहे.
यासोबतच, फास्टॅग खरेदी करण्यात कोणत्या राज्यातील लोक आघाडीवर होते याची माहिती देखील देण्यात आली आहे. सर्वाधिक फास्टॅग पास खरेदी करणाऱ्या लोकांमध्ये तामिळनाडूचे लोक आहेत. यानंतर, कर्नाटक आणि हरियाणामध्ये राहणाऱ्या लोकांनी त्यांच्या फास्टॅगवर हा पास सक्रिय केला. कर्नाटक आणि आंध्र प्रदेशमध्येही टोल प्लाझावर फास्टॅग वार्षिक पासद्वारे सर्वाधिक व्यवहार झाले. खाजगी वाहने आता राष्ट्रीय महामार्ग आणि द्रुतगती महामार्गावरील टोल प्लाझावरून मुक्तपणे प्रवास करण्यासाठी वार्षिक टोल पास वापरू शकतात.
प्रत्येक पासची किंमत 3,000 रुपये आहे. भारतीय राष्ट्रीय महामार्ग प्राधिकरण आणि रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्रालयाद्वारे चालवल्या जाणाऱ्या टोल प्लाझावर कार, जीप आणि व्हॅन या सुविधेचा वापर करू शकतात. पास सक्रिय झाल्यानंतर, एक वर्ष किंवा 200 टोल ट्रिप, (जे आधी असेल ते) करता येतील.
एक टोल ओलांडण्यासाठी एक ट्रिप मोजली जाईल. काही फास्टॅग आहेत ज्यावर हा फास्टॅग पास सक्रिय केला जाऊ शकत नाही. ज्या वाहनांची नोंदणी फास्टॅगमध्ये फक्त चेसिस नंबर, वार्षिक पाससह केली जाते, अशा वाहनांना अशा फास्टॅगवर सक्रिय करता येत नाही. यासाठी, वाहन क्रमांक आणि इतर गोष्टी प्रथम अपडेट कराव्या लागतील.





