७ मागण्या, ६ बैठका, १३ महिने सीमा बंद ; शेतकरी आंदोलनात आतापर्यंत काय-काय घडलं ? जाणून घ्या

Farmers Protest । शेतकरी नेते आणि केंद्र सरकारमध्ये काल एक बैठक पार पडली मात्र ही बैठक पुन्हा एकदा निष्फळ ठरल्याचे दिसत आहे. त्यानुसार आता पुढील बैठक ४ मे रोजी होणार आहे. त्यानुसार आता हे आंदोलन शेतकरी नेत्यांनी सुरूच ठेवणार असल्याचे म्हटले आहे. दरम्यान, पंजाब-हरियाणाच्या शंभू आणि खानौरी सीमेवरील बॅरिकेडिंग हटवले जात आहे. यामुळे दिल्ली-जम्मू-अमृतसर महामार्ग १३ महिन्यांनी खुला होणार असल्याचे दिसत आहे.
पंजाब पोलिसांनी बुधवारी रात्री उशिरा या सीमेवर उपस्थित असलेल्या शेतकऱ्यांना हटवण्याचे काम सुरू केले. सुमारे २०० आंदोलक शेतकऱ्यांनाही ताब्यात घेण्यात आले. पंजाब पोलिसांनी येथील शेतकऱ्यांनी बांधलेले शेड बुलडोझरने पाडले आहेत.
बुधवारीच केंद्रीय शिष्टमंडळाने शेतकरी नेत्यांशी चर्चा केली होती. या शिष्टमंडळात कृषी मंत्री शिवराज सिंह चौहान, ग्राहक व्यवहार मंत्री प्रल्हाद जोशी आणि वाणिज्य आणि उद्योग मंत्री पियुष गोयल यांचा समावेश होता. शिवराज सिंह चौहान यांनी या चर्चेचे वर्णन मोठ्या प्रमाणात फलदायी केले आहे आणि आशा व्यक्त केली आहे की हा प्रश्न पुढे सोडवला जाईल. आता ४ मे रोजी होणाऱ्या पुढील बैठकीत काय निकाल लागतो हे पाहणे उत्सुकतेचे ठरेल. त्याआधी, गेल्या १३ महिन्यांत शेतकरी चळवळीत काय घडले ते जाणून घ्या…
१३ फेब्रुवारी २०२४ : शेतकरी दिल्लीला रवाना झाले, पोलिसांनी शंभू आणि खानोरी सीमेवर बॅरिकेडिंग करून त्यांना रोखले.
२१ फेब्रुवारी २०२४ : पोलिस आणि शेतकऱ्यांमध्ये संघर्ष झाला, भटिंडाचा शुभकरण मृत्युमुखी पडला, अनेक शेतकऱ्यांना अटक करण्यात आली.
१७ एप्रिल २०२४ : शेतकऱ्यांनी त्यांच्या साथीदारांच्या सुटकेची मागणी करत रेल्वे रुळ रोखले. शेतकरी रुळावरच बसले.
२ सप्टेंबर २०२४ : सर्वोच्च न्यायालयाने शंभू सीमा उघडण्यासाठी एक समिती स्थापन केली.
१८ नोव्हेंबर २०२४ : शेतकऱ्यांनी ६ डिसेंबर रोजी दिल्लीकडे मोर्चा काढण्याची घोषणा केली.
२६ नोव्हेंबर २०२४ : शेतकरी नेते जगजीत सिंग दलेवाल यांना पंजाब पोलिसांनी ताब्यात घेतले. दलेवाल यांनी आमरण उपोषण सुरू केले.
६ डिसेंबर २०२४ : शंभू बॉर्डरवरून दिल्लीकडे कूच करण्याचा प्रयत्न केला. हरियाणा पोलिसांनी अश्रूधुराच्या नळकांड्या फोडून त्यांना पांगवले.
८ डिसेंबर २०२४ : शेतकऱ्यांनी पुन्हा दिल्लीकडे मोर्चा काढण्याचा प्रयत्न केला. हरियाणा पोलिसांनी प्रवेश दिला नाही, शेतकरी परतले.
१४ डिसेंबर २०२४ : शेतकऱ्यांनी चौथ्यांदा दिल्लीकडे मोर्चा काढण्याचा प्रयत्न केला. यावेळीही हरियाणा पोलिसांनी मोर्चा रोखल्याने तो पुढे ढकलावा लागला.
३० डिसेंबर २०२४ : शेतकऱ्यांच्या समर्थनार्थ पंजाब बंद राहिला. बसेस आणि ट्रेनना परवानगी नव्हती.
४ जानेवारी २०२५ : खानोरी सीमेवर शेतकरी महापंचायत झाली. दलेवाल यांना स्ट्रेचरवर आणण्यात आले. त्यांनी शेतकऱ्यांना ९ मिनिटे संबोधित केले.
९ जानेवारी २०२५ : मोगा येथील महापंचायत दरम्यान, संयुक्त किसान मोर्चाने आंदोलनाला पाठिंबा देण्याचा निर्णय घेतला.
केंद्र आणि शेतकऱ्यांमधील आतापर्यंतच्या ६ बैठकांमध्ये काय घडले आहे? Farmers Protest ।
८ फेब्रुवारी २०२४: काही मागण्यांवर सहमती झाली, परंतु शेतकरी संघटना पिकांवरील किमान आधारभूत किमतीसाठी कायदेशीर हमी कायदा करण्यासह इतर अनेक मागण्यांवर ठाम राहिल्या.
१२ फेब्रुवारी २०२४ : चंदीगडमध्ये केंद्रीय मंत्र्यांसोबत शेतकऱ्यांची ५ तासांची बैठक झाली. शेतकऱ्यांविरुद्ध दाखल केलेले सर्व खटले मागे घेण्यावर आणि वीज दुरुस्ती विधेयक २०२० रद्द करण्यावर एकमत झाले.
१५ फेब्रुवारी २०२४ : हरियाणा पोलिसांनी केलेल्या बळाच्या वापरावर शेतकऱ्यांनी आक्षेप घेतला. रात्री १ वाजेपर्यंत ही बैठक चालली.
१८ फेब्रुवारी २०२४ : केंद्र सरकारने भात आणि गहू व्यतिरिक्त मसूर, मोहरी, मका आणि कापूस पिकांना किमान आधारभूत किंमत देण्याचा प्रस्ताव मांडला. परंतु उर्वरित पिकांवर कोणताही करार झाला नाही.
१४ फेब्रुवारी २०२५ : केंद्रीय मंत्री प्रल्हाद जोशी २८ शेतकरी नेत्यांसह बैठकीला उपस्थित होते. बैठक अनिर्णीत राहिली.
१९ मार्च २०२५ : केंद्राशी पुन्हा एकदा चर्चा अनिर्णीत राहिल्याने शेतकऱ्यांचे आंदोलन सुरूच राहणार, पुढील बैठक ४ मे रोजी होणार
शेतकऱ्यांच्या मागण्या काय आहेत? Farmers Protest ।
* सर्व २३ पिकांसाठी किमान आधारभूत किमतीची हमी
* शेतकऱ्यांचे संपूर्ण कर्ज माफ करावे.
* शेतकरी आणि शेतमजुरांसाठी पेन्शन
* वीज दुरुस्ती विधेयक रद्द करावे
* लखीमपूर खेरी प्रकरणात नुकसानभरपाई द्यावी आणि आरोपींना शिक्षा व्हावी
* आंदोलनादरम्यान शेतकऱ्यांवर दाखल केलेले गुन्हे मागे घ्यावेत
* आंदोलनात मृत्युमुखी पडलेल्या शेतकऱ्यांच्या कुटुंबियांना भरपाई





