Big Breaking: ‘टेलिग्राम’वर तात्पुरती बंदी ; नीट फेरपरीक्षेच्या पार्श्वभूमीवर केंद्र सरकारचा मोठा निर्णय
Big Breaking: नीट-यूजी पुनर्परीक्षा २१ जून रोजी होणार आहे. याव्यतिरिक्त, टेलिग्रामवरील मेसेज एडिटिंग फीचर ३० जूनपर्यंत बंद राहील. एनटीएने (NTA) केंद्र सरकारच्या या निर्णयाचे स्वागत केले आहे.

केंद्र सरकारने नीट-यूजी पुनर्परीक्षेसंदर्भात एक मोठा निर्णय घेतला आहे. सरकारने २२ जूनपर्यंत टेलिग्राम तात्पुरते ब्लॉक केले आहे. परीक्षेचे सुरक्षित आयोजन सुनिश्चित करण्यासाठी आणि गैरप्रकार रोखण्यासाठी हा निर्णय घेण्यात आला आहे.
नीट-यूजी पुनर्परीक्षा २१ जून रोजी होणार आहे. याव्यतिरिक्त, टेलिग्रामवरील मेसेज एडिटिंग फीचर ३० जूनपर्यंत बंद राहील. एनटीएने (NTA) केंद्र सरकारच्या या निर्णयाचे स्वागत केले आहे.
केंद्र सरकारकडून तयारीला गती (Big Breaking)
केंद्र सरकारने २१ जून रोजी होणाऱ्या नीट-यूजी पुनर्परीक्षेच्या तयारीला वेग दिला आहे. मे महिन्यात झालेली ही परीक्षा, काही प्रश्नपत्रिका फुटल्याच्या आरोपांनंतर रद्द करण्यात आली होती. पुनर्परीक्षेच्या तयारीदरम्यान, कॅबिनेट सचिव टी. व्ही. सोमनाथन यांनी अलीकडेच नॅशनल टेस्टिंग एजन्सीच्या अधिकाऱ्यांसोबत व्यवस्थेचा आढावा घेतला आणि इशारा दिला की, जो कोणी परीक्षा प्रक्रियेत व्यत्यय आणण्याचा, हस्तक्षेप करण्याचा किंवा तिच्या निष्पक्षतेत अडथळा आणण्याचा प्रयत्न करेल, त्याच्यावर कठोर कारवाई केली जाईल.
कडक सुरक्षा व्यवस्था (Big Breaking)
केंद्र सरकारने परीक्षेसाठी कडक सुरक्षा उपाययोजना लागू केल्या आहेत, ज्यामध्ये भारतीय हवाई दलाच्या माध्यमातून प्रश्नपत्रिकांची वाहतूक करणे आणि स्थानिक प्रशासनाला फेरपरीक्षा सुरक्षितपणे पार पाडण्यास मदत करण्यासाठी सीआरपीएफ (CRPF) व सीआयएसएफ (CISF) जवानांना तैनात करणे यांचा समावेश आहे.
एनटीएने (NTA) उमेदवारांसाठी अतिरिक्त १५ मिनिटे आणि उत्तरपत्रिकांवर कच्च्या कामासाठी अधिक जागेची घोषणा केली आहे. केंद्र सरकारचे म्हणणे आहे की, राज्य सरकारे आणि जिल्हा प्रशासनांसोबतचे हे सहकार्य फेरपरीक्षा प्रक्रियेची निष्पक्षता आणि विश्वासार्हता टिकवून ठेवण्याच्या उद्देशाने आहे.
नीट यूजी (NEET UG) फेरपरीक्षा २१ जून रोजी होणार (Big Breaking)
नीट (यूजी) २०२६ ची फेरपरीक्षा २१ जून रोजी होणार आहे. नॅशनल टेस्टिंग एजन्सीने (NTA) विद्यार्थ्यांना दिलासा देण्यासाठी अनेक बदलांची घोषणा केली आहे. यातील सर्वात महत्त्वाचा बदल म्हणजे परीक्षेचा कालावधी. यावेळी परीक्षा दुपारी २:०० ते सायंकाळी ५:१५ या वेळेत होईल. या १९५ मिनिटांच्या एकूण कालावधीमध्ये परीक्षेच्या सुरुवातीशी आणि समाप्तीशी संबंधित औपचारिकतांचा समावेश आहे.
विद्यार्थ्यांच्या मते, या औपचारिकतांमुळे प्रत्यक्ष परीक्षेच्या वेळेवर परिणाम होतो. नवीन प्रणालीअंतर्गत, NTA ने विद्यार्थ्यांना परीक्षेसाठी पुरेसा वेळ मिळावा याची खात्री करण्याचा प्रयत्न केला आहे. कच्च्या कामासाठी नवीन सुविधाही उपलब्ध करून देण्यात आल्या आहेत.
प्रश्नपत्रिकेतील कच्च्या कामासाठीच्या पानांची संख्या दुप्पट करण्यात आली आहे. पूर्वी विद्यार्थ्यांना फक्त दोन पाने दिली जात होती, पण आता त्यांना चार पाने मिळतील. यामुळे विद्यार्थ्यांना अधिक सोयीस्कर होईल.






