मुंबई : महाराष्ट्रात पहिलीपासून हिंदी सक्तीच्या निर्णयाविरोधात शिवसेना (उद्धव बाळासाहेब ठाकरे) आणि महाराष्ट्र नवनिर्माण सेना (मनसे) यांनी एकत्रितपणे मोर्चा काढण्याचा निर्णय घेतला होता. या आंदोलनाला राज्यभरातून प्रचंड पाठिंबा मिळाल्याने महाराष्ट्र सरकारला हिंदी सक्तीचा शासन निर्णय (जी.आर.) रद्द करावा लागला. या यशस्वी आंदोलनाच्या पार्श्वभूमीवर, 5 जुलै 2025 रोजी मुंबईतील वरळी डोम येथे उद्धव ठाकरे आणि राज ठाकरे यांनी संयुक्त विजयी मेळाव्याचे आयोजन केले.
जवळपास दोन दशकांनंतर एकाच व्यासपीठावर आलेल्या उद्धव आणि राज ठाकरे यांनी मराठी अस्मितेच्या रक्षणासाठी पुढेही एकत्र काम करण्याचे संकेत दिले. मेळाव्यातील उत्साहपूर्ण वातावरणात शिवसेना (उबाठा) च्या एक्स अकाऊंटवर उद्धव ठाकरे, राज ठाकरे, आदित्य ठाकरे आणि अमित ठाकरे यांचा एकत्रित फोटो शेअर करण्यात आला, ज्याला “ठाकरे ब्रँड” असे कॅप्शन देण्यात आले. या फोटोने मराठी जनतेत नव्या राजकीय समीकरणांची चर्चा सुरू केली आहे.
ठाकरे ब्रँड! pic.twitter.com/XKgBCo6Obg
— ShivSena – शिवसेना Uddhav Balasaheb Thackeray (@ShivSenaUBT_) July 5, 2025
दरम्यान, या मेळाव्यावर आणि “ठाकरे ब्रँड” च्या कॅप्शनवर एकनाथ शिंदे गटाच्या शिवसेनेचे आमदार संजय गायकवाड यांनी लातूर येथे माध्यमांशी बोलताना तिखट प्रतिक्रिया दिली. ते म्हणाले, “ठाकरे ब्रँड खरोखरच प्रभावी असता, तर बाळासाहेब ठाकरे हयात असताना शिवसेनेने 288 जागा जिंकल्या असत्या. पण तेव्हाही आपण 70-74 जागांच्या पुढे गेलो नाही. उद्धव ठाकरे यांनी बाळासाहेबांचा विचार सोडला, आणि राज ठाकरे यांनीही आता एकत्र येण्यासाठी खूप उशीर केला आहे.”
गायकवाड पुढे म्हणाले, “15 वर्षांपूर्वी ही एकजूट झाली असती, तर कदाचित काही परिणाम दिसला असता. पण आता जनता कार्यकर्त्यांच्या संपर्कात राहणाऱ्या आणि त्यांची कामे करणाऱ्या नेत्यांना पाठिंबा देत आहे. ठाकरे ब्रँड आता फारसा प्रभावी राहिलेला नाही. आता लोकांना कामाची आणि संपर्काची अपेक्षा आहे.” या मेळाव्याने आणि ठाकरे बंधूंच्या एकजुटीने महाराष्ट्राच्या राजकारणात नव्या समीकरणांची चर्चा सुरू झाली आहे. मराठी अस्मितेच्या मुद्द्यावर एकत्र आलेल्या उद्धव आणि राज ठाकरे यांच्या या पुनर्मीलनामुळे मराठी मतांचे एकीकरण होऊ शकते, ज्याचा परिणाम आगामी स्थानिक स्वराज्य संस्थांच्या निवडणुकीत दिसू शकतो.