लंडन – इंग्लंडमधील ब्रिस्टल विद्यापीठातील शास्त्रज्ञांनी पृथ्वीच्या भविष्यावर एक अभ्यास अहवाल प्रसिद्ध केला आहे. या अहवालात धक्कादायक तथ्ये मांडण्यात आली आहेत. या अहवालात असे म्हटले आहे की आपली पृथ्वी विनाशाकडे वाटचाल करत आहे. असा काळ येईल जेव्हा पृथ्वीवर एकही सजीव प्राणी शिल्लक राहणार नाही.
आजपासून सुमारे २५ कोटी वर्षांनंतर ही परिस्थिती उद्भवू शकते अशी भीती व्यक्त केली जात आहे. शास्त्रज्ञांनी संगणक सिम्युलेशन तंत्रज्ञानाद्वारे पृथ्वीचे भविष्य पाहण्याचा प्रयत्न केला आहे. जेव्हा जागतिक तापमानवाढीचे इनपुट त्यात टाकण्यात आले तेव्हा असे आढळून आले की २५ कोटी वर्षांनंतर पृथ्वीचे तापमान ७० अंश सेल्सिअसपर्यंत पोहोचेल. अशा उष्ण वातावरणात कोणत्याही सजीवाला जगणे कठीण होईल आणि या उष्णतेमुळे आपले जग नष्ट होईल.
शास्त्रज्ञांचे म्हणणे आहे की पृथ्वीवर कार्बन उत्सर्जनाचे प्रमाण ज्या वेगाने वाढत आहे, त्याच वेगाने आपण स्वतःचा नाश करत आहोत. वातावरणात कार्बन डायऑक्साइडचे प्रमाण वाढल्याने तापमान वाढतच राहील आणि कधीतरी सर्वकाही नष्ट होईल. या अभ्यासात पृथ्वीचा इतिहास आणि भविष्य यांचा संबंध जोडण्याचा प्रयत्नही करण्यात आला. अभ्यासानुसार, ३३ कोटी ते १७ कोटी वर्षांपूर्वी पृथ्वीवर पँजिया नावाचा एक खंड होता. मग हळूहळू पृथ्वी त्याच्या सध्याच्या स्थानावर पोहोचली.
आता, २५० दशलक्ष वर्षांनंतर, सर्व खंड एकत्र येऊन पॅंंजिया अल्टिमा हा महाखंड तयार होईल. पाणी आटत गेल्यामुळे हे होईल. पृथ्वी प्रथम गरम होईल, नंतर ती सुकून जाईल. पृथ्वीचा पृष्ठभागाने अनेक ज्वालामुखींंना आच्छादलेला आहे. उष्णता वाढताच हे फुटू लागतील.
संशोधक अलेक्झांडर फार्न्सवर्थ म्हणाले की, कार्बन डायऑक्साइड वाढल्यामुळे श्वास घेणे कठीण होईल. प्राणी वेदनेने मरायला लागतील. एकाच वेळी मोठ्या संख्येने लोक मारले जातील. संशोधकाने असेही म्हटले आहे की अशा परिस्थितीत, पँजिया अल्टिमाच्या दक्षिण आणि उत्तरेकडील भागांच्या किनाऱ्यावर राहण्यायोग्य परिस्थिती राहू शकते.